Tính giá vốn hàng bán

Hà Tĩnh

anh, chị cho em hỏi chút ạ, Em tính giá thành sản phẩm nhưng sao chứng từ bán hàng không tự cập nhật giá vốn hàng bán vào. Nhờ anh, chị hỗ trợ giúp

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hà Tĩnh

em tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ. Em tính giá rồi nhưng mở lại chứng từ bán hàng trước đó không co cập nhật giá vốn vào.

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Anh/Chị phải kiểm tra tồn trước chứng từ xuất đó của mình còn tồn giá trị hay không nhé.Anh/Chị vào báo cáo\Kho\Sổ chi tiết VTHH để kiểm tra tồn kho.
Trường hợp đối với những chứng từ cũ Anh/Chị sau khi kiểm tra kho vẫn còn tồn Anh/Chị vào Nghiệp vụ\Kho\Tính giá xuất kho để cập nhật đơn giá nhé.
Trân trọng cám ơn!

xuandao04p018

ad. cho mình hỏi: sao mình tính giá xuất kho theo pp bình cuối kỳ theo quý trên misa 2017 theo 2 cách:
1/ tính giá xuất kho của từng tháng trong quý
2/ tính giá xuất kho của cả quý
mà giá vốn của 2 cách tính này lại khác nhau, k bit do đâu. Mong ad giúp đỡ sớm ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
ad. cho mình hỏi: sao mình tính giá xuất kho theo pp bình cuối kỳ theo quý trên misa 2017 theo 2 cách:
1/ tính giá xuất kho của từng tháng trong quý
2/ tính giá xuất kho của cả quý
mà giá vốn của 2 cách tính này lại khác nhau, k bit do đâu. Mong ad giúp đỡ sớm ạ
Thưa Quý khách hàng
MISA ví dụ như sau:
Ngày 1/11 anh/chị nhập HH A: 1 cái x 15.000
Ngày 2/11 anh/chị xuất 1
Ngày 1/12 anh/chị nhập A: 1 x 17000
- Trường hợp tính giá theo tháng: giá bình quân sẽ là 15.000
- Trường hợp tính giá theo quý anh/chị tính như sau: ((1x15.000) + (1x17.000))/2 = 16.000
=> Trường hợp có sự chênh lệch giá nhập giữa các tháng trong 1 quý thì khi tính giá đơn giá ra khác nhau là hoàn toàn bình thường nhé.
Trân trọng cám ơn!

xuandao04p018

tính giá vốn theo 2 cách trên kết quả khác nhau,dẫn đến chênh lệch "kết quả hoạt động kinh doanh trong kỳ" khi kết chuyển lãi lỗ của quý
Như vậy có ảnh hưởng j k ạ? Mình thấy 2 kq chênh lệch hơi nhìu

Sửa lần cuối:

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
tính giá vốn theo 2 cách trên kết quả khác nhau,dẫn đến chênh lệch "kết quả hoạt động kinh doanh trong kỳ" khi kết chuyển lãi lỗ của quý
Như vậy có ảnh hưởng j k ạ? Mình thấy 2 kq chênh lệch hơi nhìu
Thưa Quý khách hàng.
Tuỳ thuộc vào nhu cầu quản lý của anh/chị để tuỳ chọn kỳ tính giá xuất kho tương ứng nhé.
Tuy nhiên Phần mềm vẫn đảm bảo khi xuất hết hàng thì số lượng, giá trị bằng 0 nên tổng giá vốn cuối cùng cũng không có sự chênh lệch trong trường hợp này.
Còn lập báo cáo trong năm tuỳ thuộc vào kỳ tính giá xuất kho Phần mềm sẽ tính giá vốn tương ứng nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Anh/chị Cho e hỏi cách tính giá xuất kho theo PP tỷ lệ thì lập như thế nào?
Thưa Quý khách hàng
Phần mềm hiện tại hỗ trợ 4 phương pháp tính giá xuất kho.
Anh/chị có thể vào hệ thống\tuỳ chọn\vật tư hàng hoá để xem nhé.
Trân trọng cám ơn!

Hoangloan8907

Bên mình cũng tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân. trong kì có 1 số mặt hàng bị trả lại. phần mềm k loại giá vốn của hàng bị trả lại ra vẫn cộng tổng vào và chia số lượng bán đã trừ đi hàng trả lại. dẫn đến chênh lệch giá vốn và giá bán bị âm (bán lỗ) mà thực tế là có lãi. giờ mình nên tính giá theo phương pháp nào cho đúng ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
CHO MÌNH HỎI VÌ SAO . MÌNH KTRA TỔNG HỢP MUA HÀNG , SỐ LIỆU NÓ KHÔNG BẰNG GIÁ VÔN BÊN BẢNG CÂN ĐỐI TK
Thưa anh/chị
Khi chị in BC mua hàng, thì nó chỉ lấy những chứng từ nào đơn vị mình làm bên giao diện mua hàng vậy đâu liên quan gì giá vốn, đơn vị kiểm tra thử có phải BC mua hàng không ạ
Trân trọng!