Cần hỏi về đơn vị chuyển đổi trên misa (ngành cửa nhôm)

hoangnguyen.

Công ty em nhập nhôm khối lượng lớn, tính theo đơn vị trọng lượng, kg, tấn...vv
nhưng xuất ra sản xuất thì tính theo đơn vị số lượng (thanh)

Điều khúc mắc ở đây là các thanh nhôm có khối lượng không đều nhau mà có sai số, vì vậy thiết lập đơn vị chuyển đổi 1thanh= bao nhiêu kg rất khó do các lần nhập hàng trọng lượng của thanh nhôm không đều nhau
Vì vậy em muốn hỏi có anh chị nào đã trải qua trường hợp này chỉ giúp em theo dõi kho nhôm này làm sao cho sát với ạ, kho nhôm cả mấy chục tấn đi kiểm đếm hay cân đo lại toàn bộ là không khả thi.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Chào Misa,
Lúc nhập kho theo hóa đơn là 1 thùng cáp mạng (1 thùng = 300m), giờ mình xuất ra bán lẻ cho khách 100m, mình phải chuyển đổi thế nào để có thể xuất được?
Cảm ơn Misa

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Công ty em nhập nhôm khối lượng lớn, tính theo đơn vị trọng lượng, kg, tấn...vv
nhưng xuất ra sản xuất thì tính theo đơn vị số lượng (thanh)

Điều khúc mắc ở đây là các thanh nhôm có khối lượng không đều nhau mà có sai số, vì vậy thiết lập đơn vị chuyển đổi 1thanh= bao nhiêu kg rất khó do các lần nhập hàng trọng lượng của thanh nhôm không đều nhau
Vì vậy em muốn hỏi có anh chị nào đã trải qua trường hợp này chỉ giúp em theo dõi kho nhôm này làm sao cho sát với ạ, kho nhôm cả mấy chục tấn đi kiểm đếm hay cân đo lại toàn bộ là không khả thi.
Thưa Quý khách hàng
Trong trường hợp đơn vị chuyển đổi không cố định thì khi nhập hàng hoặc xuất hàng anh/chị có thể tự gõ tay lại tỷ lệ chuyển đổi hoặc số lượng theo đơn vị tính chính để đúng thực tế nhé.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào Misa,
Lúc nhập kho theo hóa đơn là 1 thùng cáp mạng (1 thùng = 300m), giờ mình xuất ra bán lẻ cho khách 100m, mình phải chuyển đổi thế nào để có thể xuất được?
Cảm ơn Misa
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị vào danh mục\VTHH\khai báo mã cáp mạng\Đơn vị tính chính là mét\đơn vị chuyển đổi là thùng\Khai báo phép tính là phép nhân 1 thùng = 300m.
Sau đó khi mua hàng hoặc xuất bán thì chọn đơn vị tính tương ứng thì PM sẽ tự quy đổi cho anh/chị nhé.
Trân trọng cám ơn!

Chào Misa,
Vấn đề là hàng đã tồn từ 2017, nay mình xuất ra bán lẻ. Mình mở VTHH cáp mạng ra rồi sửa lại như Misa hướng dẫn, cất xong thì ngoài màn hình chính số lượng tồn trở về bằng 0, không biết phải làm sao, Misa xem dùm.
Cảm ơn Misa.

Đính kèm

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Chào Misa,
Vấn đề là hàng đã tồn từ 2017, nay mình xuất ra bán lẻ. Mình mở VTHH cáp mạng ra rồi sửa lại như Misa hướng dẫn, cất xong thì ngoài màn hình chính số lượng tồn trở về bằng 0, không biết phải làm sao, Misa xem dùm.
Cảm ơn Misa.
Thưa chị!
Khi chị vừa chỉnh sửa lại DVT, DVC và tỉ lệ chuyển đổi trên pm MISA thì các chứng từ phát sinh hoặc số dư đầu kỳ vui lòng sửa nhập lại dùm em để cập nhật DVT mới nhất ạ
Em cám ơn!

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Chào Misa! Công ty mình nhập nhôm với 3 đơn vị tính: bó, cây, kg. Làm thế nào thì theo dõi được cả 3 đơn vị tính này
Thưa chị!
Hiện tại MISA chỉ có 1 DVT chính, các đơn vị khác quy ra theo đơn vị tính chính nhé
Chị tham khảo hình hướng dẫn ạ
Em cám ơn!

Đính kèm