HẠCH TOÁN CHÊNH LỆCH TỶ GIÁ NGOẠI TỆ

THUYDUONGTRINH

Hi Misa, mong misa tư vấn giùm mình,
Bên mình có mở Tài khoản vốn USD, thanh toán USD và thanh toán VNĐ. Do công ty mới thành lập nên chủ yếu sử dụng tiền từ tk vốn USD.
Khi mình chuyển USD từ tk vốn USD qua thanh toán USD (lấy theo tỷ giá ghi sổ của tk vốn). Sau đó mình chuyển từ tk thanh toán USD qua tk thanh toán VNĐ (lấy theo tỷ giá ghi sổ của tk thanh toán USD). lúc đó sẽ phát sinh chênh lệch tỷ giá (do tiền chuyển vô TK VNĐ là tỷ giá bán USD thực tế tại ngân hàng). Vậy mình vô phần nào trên misa để hạch toán phần chênh lệch đó để số tiền mà tk thanh toán VNĐ nhận được đúng như trên sao kê. Mình cám ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Hi Misa, mong misa tư vấn giùm mình,
Bên mình có mở Tài khoản vốn USD, thanh toán USD và thanh toán VNĐ. Do công ty mới thành lập nên chủ yếu sử dụng tiền từ tk vốn USD.
Khi mình chuyển USD từ tk vốn USD qua thanh toán USD (lấy theo tỷ giá ghi sổ của tk vốn). Sau đó mình chuyển từ tk thanh toán USD qua tk thanh toán VNĐ (lấy theo tỷ giá ghi sổ của tk thanh toán USD). lúc đó sẽ phát sinh chênh lệch tỷ giá (do tiền chuyển vô TK VNĐ là tỷ giá bán USD thực tế tại ngân hàng). Vậy mình vô phần nào trên misa để hạch toán phần chênh lệch đó để số tiền mà tk thanh toán VNĐ nhận được đúng như trên sao kê. Mình cám ơn
Thưa Qúy khách hàng
Về phần chênh lệch này khi phát sinh anh/chị thực hiện tính tỷ giá xuất quỹ để Phần mềm xử lý chênh lệch nhé. Hiện tại Phần mềm hỗ trợ 2 phương pháp:
+ Tỷ giá xuất quỹ theo phương pháp bình quân cuối kỳ. Vào cuối kỳ anh/chị vào nghiệp vụ\tổng hợp\tính tỷ giá xuất quỹ.
+ Tỷ giá xuất quỹ theo phương pháp bình quân tức thời.
Anh/chị có thể tham khảo các phương pháp tính tỷ giá xuất quỹ trên MISA Tại đây.
Để lựa chọn 1 trong 2 phương pháp anh/chị vào hệ thống\tùy chọn\2. Tùy chọn chung\Tiền tệ nhé.
Trân trọng cám ơn!

Tùng Nhi

Member
Công ty mình có phát sinh công nợ phải thu nước ngoài bang USD. Nhưng khi khách hang chuyển tiền lại chuyển vào tài khooản VNĐ.
Vậy có cách nào để mình tiến hành bù trừ giữa USD và VNĐ không? Khi đó đánh giá tỷ giá cuối kỳ ra sao?

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Công ty mình có phát sinh công nợ phải thu nước ngoài bang USD. Nhưng khi khách hang chuyển tiền lại chuyển vào tài khooản VNĐ.
Vậy có cách nào để mình tiến hành bù trừ giữa USD và VNĐ không? Khi đó đánh giá tỷ giá cuối kỳ ra sao?
Thưa anh!
Nguyên tắc ghi nhận công nợ cùng 1 loại tiền để công nợ được cấn trừ. Theo thông tư
B1: xuất hóa đơn bán hàng: N131C511,3331.. ( USD)
B2: Thu tiền KH bằng VND: N112C1388
B3: Vào nghiệp vụ tổng hợp chứng từ NVK: N1388/C131: USD Tham khảo link :http://ketoanthienung.org/cms/display/CommonControls/Print.aspx?id=2925&type=detail
Hoặc tại bút toán bán hàng nếu đồng tiền hạch toán là VND thì nên quy ra việt nam đồng để hạch toán treo công nợ luôn ạ
Trân trọng!