Xin hỏi về kỳ tính giá thành và hạch toán phân bổ chi phí chung

Bên mình hạch toán theo giá thành đơn hàng và giá thành theo công trình. Vậy mình xin hỏi:
1. Mình nên chọn kỳ tính giá thành theo quý để tiện lên các bút toán tính thuế TNDN tạm tính, hạch toán lỗ lãi theo quý? Hay chọn kỳ tính giá thành tuỳ theo mỗi đơn hàng (công trình) vì có đơn hàng (công trình ) kéo dài trên 2 quý thì mình chọn kỳ tính giá thành cho đơn hàng (công trình) theo đúng thời điểm phát sinh đến thời điểm kết thúc của nó?
2. Việc phân bổ chi phí chung là do phần mềm tự động hay mình phải nhập thủ công % chi phí cho mỗi đơn hàng (công trình)? Mình gửi ảnh kèm mong được misa hướng dẫn?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng !

Nếu đơn vị theo dõi theo từng đơn hàng công trình cụ thể thì sẽ tính giá thành theo công trình, đơn hàng ạ

Khi phân bổ chi phí chung, Quý khách hàng nhập tỷ lệ phân bổ và lựa chọn tiêu thức phân bổ. Nhấn Phân bổ, hệ thống sẽ tự động phân bổ chi phí theo từng công trình/đơn hàng trong kỳ tính giá thành.

Quý kháchhàngvui lòngtham khảo theo hớng dẫn chi tiết tại:

http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_congtrinh_vuviec.htm\
http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_donhang.htm

Trân trọng cám ơn Quý khách hàng !

Vậy kỳ tính giá thành là khi bắt đầu làm đơn hàng (công trình) đến ngày kết thúc đơn hàng ( công trình). Ví dụ ngày 25/3/2017 bên mình nhận làm 1 công trình, đến 15/10/2017 công trình mới hoàn thành. Vậy mình phải chọn kỳ tính giá thành cho công trình này là từ 25/03/2017- 15/10/2017 đúng ko?
Vậy cuối mỗi quý phải tính lỗ lãi theo quý thì mình phải làm thế nào nhỉ?

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng !

Nếu đơn vị cần theo dõi hạch toán lỗ lãi theo quý, lên các bút toán tính thuế TNDN tạm tính. Thì khi chọn kỳ tính giá thành sẽ chọn kỳ theo quý ạ. Đồng thời tỷ lệ phân bổ, tỷ lệ hoàn thành công trình khi nghiệm thu công trình mỗi quý của từng công trình thì đơn vị sẽ tự áng chừng nhé
Trân trọng cám ơn Quý khách hàng !

Misa cho mình hỏi, bên mình mới dùng misa 2017, bên mình hạch toán từng công trình, mình đã nhập nvl rất chi tiết vào từng công trình, có cả số lượng, đơn giá, để sau này mình kêt xuất ra tính giá thành dự toán như làm exel, nhưng k hiểu cách kêt xuất chi tiết cả số lượng từng nvl, đơn giá này thực hiện như thê nào trên misa nhỉ? Mình thử xem cac sổ liên quan đến tk 154 từng công trình k thấy có mẫu nào có cả số lượng, đơn giá cả

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng tham khảo báo cao/giá thành/Bảng kê chứng từ nhập, xuất theo đối tượng THCP, CT, HĐ, ĐH nhé.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý Khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Qúy Khách hàng
Kỳ giá thành đơn vị mình có thể tự lựa chọn nhé.
Tuy nhiên nếu trong 1 kỳ giá thành mà công trình vẫn chưa xong thì khi nghiệm thu Anh/Chị sửa % nghiệm thu là 0% hoặc không tích chọn để nghiệm thu thì phần mềm vẫn sẽ để giá trị dở dang đó sang tiếp các kỳ sau để nghiệm thu.
Trân trọng!

Đỗ Huyền

M cảm ơn b. Bạn cho m hỏi thêm câu này nữa. khi m phân bổ chi phí SXC để nghiệm thu công trình rồi nhưng khi mình tính giá thành thì nó lại không tập hợp phần phân bổ chi phí chung nhỉ, mà sang phần giá thành nó cũng không hiện mục nào lên.

PNVPHUONG

Member
Thưa Quý khách hàng!
Nếu kỳ giá thành trước nghiệm thu chưa hết thì sẽ để giá trị dở dang đó sang tiếp các kỳ sau để nghiệm thu.
Ở kỳ nghiệm thu sau số liệu chưa nghiệm thu kỳ trước sẽ thể hiện ở Dở dang kỳ trước chuyển sang chứ không thể hiện ở chí phí chung để phân bổ đâu ạ.
Trân trọng cảm ơn!

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
công ty mình tinhd giá thành theo đơn hàng cũng bị 100% phân bổ cho đơn hàng đầu là vì sao ah
Thưa chị!
Vui lòng kiểm tra lại bước phân bổ chi phí them tiêu thức phân bổ chi phí cho các đơn hàng là gì? VD phân bổ theo tiêu thức NVL trực tiếp vậy chi phí mang đi cho các đơn hàng đã có đầy đủ chưa? ( hình)
Nếu chi phí mang đi cho các đơn hàng không có thì tự xác định tỉ lệ phân bổ dùm em nhé
trân trọng!

Đính kèm

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA