Xin hỏi về mục 21 trên BC lưu chuyển tiền tệ trên misa

Misa cho hỏi trong năm bên mình có mua TSCĐ từ nhà cung cấp. Khi mua mình hạch toán VD Nợ 2111TSCĐ/có 331(nhà cung cấp): 1 tỷ đồng (giá trước thuế- giá trị tài sản). Sau chi trả hạch toán tại phân hệ UNC Nợ 331 (nhà cung cấp) /Có 1121: 1 tỷ đồng. Như vậy trong năm cty mình bỏ ra 1 tỷ đồng chi mua sắm TSCĐ. Nhưng khi lên BC Lưu chuyển tiền tệ mục 21 lại không phản ánh khoản chi này? Số tiền chi trả NCC đã được gộp vào mục 02 thì phải? Như vậy có hợp lệ ko?
Hay mình phải sửa thủ công lại phản ánh số tiền trên vào mục 21 BCLCTT trực tiếp?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin phản hồi anh/chị về nội dung này như sau:
1. Tiền mua sắm tài sản vốn là một hoạt động đầu tư nên phản ánh đúng đắn phải đưa vào chỉ tiêu 21.
2. Cách thực hiện trên phần mềm:
- Vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Lập báo cáo tài chính: Thêm\Báo cáo tài chính, tích lập Báo cáo lưu chuyển tiền tệ trực tiếp
- Trên Báo cáo lưu chuyển tiền tệ, tích chỉ tiêu 21, nhấn nút Chọn lại hoạt động LCTT cho các chứng từ==> trên danh sách chứng từ, chọn lại Hoạt động đầu tư cho khoản chi trên==> Đồng ý (hình minh họa)
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Cảm ơn các bạn đã hỗ trợ. Cho mình hỏi thêm ở phần nghiệp vụ khác có nút tích chọn chi phí ko hợp lý. VD khoản phạt do chậm nộp BHXH. Mình tích vào đây thì phần mềm sẽ tự động loại ra khi tính thuế TNDN phải ko? VD chi phí ko hợp lý là 2.000.000đ. Mình thường chọn bút toán kết chuyển lãi lỗ. VD ra dư có 4212 là 10.000.000 thì mình phải lấy 10.000.000đ này cộng thêm 2.000.000đ cp ko hợp lý kia là 12 triệu đ x 20% ra mức thuế TNDN phải nộp. Hạch toán lại bút toán số thuế TNDN phải nộp xong mới quay làm lại bút toán kết chuyển lãi lỗ đúng ko? Hay số lãi 10 triệu trên là Misa đã trừ cả chi phí 2 triệu đồng đó rồi.
P/s: Do tự học làm misa ko có ai hướng dẫn. Nên mong các bạn giúp sớm

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng tham khảo câu trả lời tại:
https://forum.misa.com.vn/threads/chi-phi-khong-hop-ly.2538/
https://forum.misa.com.vn/threads/c...khong-hop-ly-tren-phan-mem-misa-sme-net.2100/
Ngoài ra, MISA bổ sung hướng dẫn việc thống kê các chứng từ là chi phí không hợp lý để anh/chị có thể đối chiếu kiểm tra:
http://help.misasme2015.misa.vn/index.html?html_cho_phep_thng_k_cac_khoan_chi_.htm
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Cảm ơn bạn. Mình đã làm được rồi. Mỗi lần hiểu và biết làm thêm các nghiệp vụ trên misa thấy vui quá vì công việc kế toán đỡ vất vả. Chúc misa ngày 1 phát triển. Chúc bạn cuối tuần vui vẻ.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn anh/chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

hienhtt88

Cho mình hỏi, bên mình có mua 1 tài sản cố định và hàng hóa xuất chung 1 hóa đơn, khi mình làm UNC thì trả chung số tiền này là : 220tr, trong đó TSCĐ là 110tr+ VAT 11tr, hàng hóa là 90tr+ VAT 9tr, vậy lúc làm báo cáo LCTT gián tiếp thì mình phải làm gì để số tiền mua TSCĐ hiện lên mục số 21, và số tiền này nếu nó hiện lên thì sẽ là 110tr hay 121tr vậy?
Cảm ơn,

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi, bên mình có mua 1 tài sản cố định và hàng hóa xuất chung 1 hóa đơn, khi mình làm UNC thì trả chung số tiền này là : 220tr, trong đó TSCĐ là 110tr+ VAT 11tr, hàng hóa là 90tr+ VAT 9tr, vậy lúc làm báo cáo LCTT gián tiếp thì mình phải làm gì để số tiền mua TSCĐ hiện lên mục số 21, và số tiền này nếu nó hiện lên thì sẽ là 110tr hay 121tr vậy?
Cảm ơn,
Thưa anh/chị
đơn vị vào tiện ích/thiết lập BCTC , chọn BC LCTT gián tiếp để xem CT thiết lập lên của chỉ tiêu 21 nhé