Số lượng tồn kho =0, giá trị tồn kho >0

Các bạn giúp mình với, cuối kỳ báo cáo của mình xuất hiện trường hợp số lượng tồn kho =0 nhưng giá trị tồn kho lớn hơn 0 dẫn đến TK 156 vẫn còn số dư. Giờ không biết xử lý thế nào(Tính giá xuất kho theo PP BQ cuối kỳ)

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Các bạn giúp mình với, cuối kỳ báo cáo của mình xuất hiện trường hợp số lượng tồn kho =0 nhưng giá trị tồn kho lớn hơn 0 dẫn đến TK 156 vẫn còn số dư. Giờ không biết xử lý thế nào(Tính giá xuất kho theo PP BQ cuối kỳ)
Thưa chị,
Chị vào link Tại đây, gõ cụm từ "báo cáo kho sai" chọn số 6 để xem hướng dẫn xử lý nhé!
Trân trọng cảm ơn!

Mình đã kiểm tra theo hướng dẫn, cũng đã đổi sang PP tính giá xuất kho theo BQ tức thời nhưng số lượng tồn kho cuối kỳ =0, giá trị vẫn lớn hơn 0. Như vậy có ảnh hưởng gì đến số liệu trên bảng BC TC không?. Mong các bạn cho mình biện pháp xử lý

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình đã kiểm tra theo hướng dẫn, cũng đã đổi sang PP tính giá xuất kho theo BQ tức thời nhưng số lượng tồn kho cuối kỳ =0, giá trị vẫn lớn hơn 0. Như vậy có ảnh hưởng gì đến số liệu trên bảng BC TC không?. Mong các bạn cho mình biện pháp xử lý
Thưa chị,
1/ Nếu chị đang sử dụng PP BQCK thì âm dương trong tháng là bình thường. Chị vào Nghiệp vụ/ Kho/ Tính giá xuất kho: Để tính lại giá từng tháng thử nhé!. Trường hợp nếu cuối tháng vd như ngày 31/3 mà đang bị tình trạng này thì anh/chị vui lòng xem lại có cho xuất quá số lượng tồn đến thời điểm cuối tháng này không? nếu có thì phải bổ sung số lượng sao cho cuối tháng số lượng >=0, sau đó tính giá xuất kho lại.
2/ Còn nếu sử dụng các PP khác thì nếu bị vậy là có vấn đề
Chị vào Tệp/ Thông tin dữ liệu: xem ngày bắt đầu dữ liệu là ngày nào. Sau đó vào Nghiệp vụ/ Tính giá xuất kho/ chọn khoảng thời gian từ ngày bắt đầu dữ liệu để tính giá lại nhé!
Trân trọng cảm ơn!

Thưa chị,
1/ Nếu chị đang sử dụng PP BQCK thì âm dương trong tháng là bình thường. Chị vào Nghiệp vụ/ Kho/ Tính giá xuất kho: Để tính lại giá từng tháng thử nhé!. Trường hợp nếu cuối tháng vd như ngày 31/3 mà đang bị tình trạng này thì anh/chị vui lòng xem lại có cho xuất quá số lượng tồn đến thời điểm cuối tháng này không? nếu có thì phải bổ sung số lượng sao cho cuối tháng số lượng >=0, sau đó tính giá xuất kho lại.
Mình sử dụng PP BQCK, không xuất quá số lượng tồn, đa tính giá xuất kho theo tháng, theo từng mặt hàng nhưng đến hết ngày 31/12 số lượng tồn kho vẫn =0, giá trị > 0.
Bạn xử lý giúp mình với , gấp quá rồi
/

Đính kèm

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nguyên nhân: Do sử dụng đơn vị chuyển đổi nhưng tự chỉnh lại tỷ lệ chuyển đổi trong chứng từ
Giải pháp: Đã update lại câu lệnh để các chứng từ phát sinh thể hiện đúng tỷ lệ trên danh mục/ Bảo trì/ Tính lại giá đã lên đúng
Trân trọng cảm ơn!

Mình đã gửi báo cáo tài chính rồi mới phát hiện ra: Giá trị tồn kho cuối kỳ trên sổ chi tiết tài khoản 156 và trên sổ kho không bằng nhau ( có hình ảnh kèm theo). Nguyên nhân có lẽ giống trường hợp bạn Nguyễn Thuận đã hỗ trợ mình nhưng mình cũng không biết sửa lỗi thế nào. Mình gửi utraview bạn Nguyễn Thuận giúp mình nhé.

Đính kèm

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình đã gửi báo cáo tài chính rồi mới phát hiện ra: Giá trị tồn kho cuối kỳ trên sổ chi tiết tài khoản 156 và trên sổ kho không bằng nhau ( có hình ảnh kèm theo). Nguyên nhân có lẽ giống trường hợp bạn Nguyễn Thuận đã hỗ trợ mình nhưng mình cũng không biết sửa lỗi thế nào. Mình gửi utraview bạn Nguyễn Thuận giúp mình nhé.
Thưa chị,
Chị vào link Tại đây, gõ cụm từ "sổ cái và kho không khớp" để xem hướng dẫn cách kiểm tra nhé!
Trân trọng cảm ơn!

Cám ơn bạn mình đã tìm ra được nguyên nhân ( có một danh mục không phải TK kho mình để nhầm sang TK 156 nên bị lệch). Nếu bây giờ sửa lại cho đúng thì TK 156 và 642 sẽ khác giá trị, trong khi mình đã lên báo cáo TC và gửi đi rồi. Bạn cho mình hướng xử lý tiếp theo với.

Đính kèm

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Cám ơn bạn mình đã tìm ra được nguyên nhân ( có một danh mục không phải TK kho mình để nhầm sang TK 156 nên bị lệch). Nếu bây giờ sửa lại cho đúng thì TK 156 và 642 sẽ khác giá trị, trong khi mình đã lên báo cáo TC và gửi đi rồi. Bạn cho mình hướng xử lý tiếp theo với.
Thưa chị,
Cái này chị có thể chỉnh lại và nộp lại BCTC bổ sung nhé!
Hoặc chị có thể làm điều chỉnh TK ở năm 2019 hạch toán N642/C156 điều chỉnh cho năm 2018 nhé!
Trân trọng cảm ơn!