nhập hóa đơn điều chỉnh giảm cùa hàng đã xuất và chưa xuất

Thanh Tan

Member
Chào Misa,
Bên mình mua hàng của 1 nhà cung cấp gồm 1 mặt hàng nhưng có 4 chủng loại,khi xuất hóa đơn bán hàng cho mình NCC xuất mỗi chủng loại 1 hóa đơn riêng. Nên mình nhập kho ghi sổ cũng tách riêng từng chủng loại để dễ theo dõi. Nhưng đến cuối quý bên mình nhận được 1 hóa đơn điều chỉnh tiền thuế GTGT, đơn giá, thành tiền của các hóa đơn quý 1/2019.(trên hóa đơn ghi tổng số lượng của 4 chủng loại )

Vì hóa đơn giảm giá này ghi tổng số lượng trong quý , mà trong tổng số lượng ghi trên hóa đơn giảm giá này có bao gồm hàng bên mình đã xuất hết và chưa xuất , nên mình không biết áp dụng theo cách nào theo như Misa hướng dẫn dưới đây:

- Nếu hàng chưa xuất, muốn điều chỉnh giảm vào giá trị hàng trong kho:
Anh/Chị vào Mua hàng\Giảm giá hàng mua\Thêm\Hạch toán, tham khảo hướng dẫn Tại đây
* Lưu ý:

+ Anh/Chị có tích vào ô “Giảm giá trị hàng nhập kho”
+ Với phương pháp tính giá là đích danh, anh/chị chọn mã hàng, ấn F8 để chọn chứng từ mua hàng cần giảm trực tiếp
+ Với các phương pháp tính giá xuất kho khác, anh/chị cũng nên chọn đến chứng từ mua hàng được điều chỉnh giảm

- Nếu hàng đã xuất hết, điều chỉnh giảm giá vốn
Vào Mua hàng\Giảm giá thàng mua\Thêm\Hạch toán theo hướng dẫn Tại đây

* Lưu ý: Trường hợp này anh/chị KHÔNG tích vào ô “Giảm giá trị hàng nhập kho”

Vậy trong trường hợp này mình làm cách nào, nhờ Misa tư vấn dùm.
Xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa Quý khách hàng, Nếu vấn đề của Quý khách hàng ở cả 2 trường hợp thì Quý khách hàng có thể thực hiện theo hướng dẫn trên (tách hóa đơn điều chỉnh giảm này thành 2 chứng từ giảm giá hàng mua riêng, số hóa đơn giảm giá trên 2 chứng từ giảm giá khai báo như nhau)
Xin cảm ơn

Thanh Tan

Member
Thưa Quý khách hàng, Nếu vấn đề của Quý khách hàng ở cả 2 trường hợp thì Quý khách hàng có thể thực hiện theo hướng dẫn trên (tách hóa đơn điều chỉnh giảm này thành 2 chứng từ giảm giá hàng mua riêng, số hóa đơn giảm giá trên 2 chứng từ giảm giá khai báo như nhau)
Xin cảm ơn
Thưa chị,
Vậy có nghĩa là 1 hóa đơn giảm giá mình tách ra :1 chứng từ là số lượng hàng đã xuất, và 1 chứng từ là số lượng hàng chưa xuất ?
Bên tag hóa đơn của 2 chứng từ giảm giá này khai báo cùng 1 số hóa đơn ?
Đúng ko ạ ?

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa Quý khách hàng, Quý khách hàng đã hiểu đúng cách làm rồi ạ
Quý khách hàng có thể làm theo cách trên nhé

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa Quý khách hàng, nếu Quý khách hàng tính giá xuất kho theo phương pháp bình quân cuối kỳ, dù đã xuất kho hết hàng nhưng vẫn giảm vào giá trị hàng trong kho và cuối kỳ số lượng và giá trị hàng tồn kho đều lớn hơn hoặc bằng 0 thì cũng không ảnh hưởng đến số dư tài khoản, giá vốn trên báo cáo tài chính
Xin cảm ơn

Thanh Tan

Member
Xin cảm ơn
Mình vào Misa nhưng ko làm theo cách này được :

- Nếu hàng đã xuất hết, điều chỉnh giảm giá vốn
Vào Mua hàng\Giảm giá thàng mua\Thêm\Hạch toán theo hướng dẫn Tại đây

* Lưu ý: Trường hợp này anh/chị KHÔNG tích vào ô “Giảm giá trị hàng nhập kho”

Vì khi nhập hàng mình vào mua hàng -nhập -mua hàng về nhập kho,
Vì vậy nếu mình ko tích chọn" giảm giá trị hàng nhập kho" thì ko hiện lên chứng từ nào để giảm giá.

Vậy ở dòng mã hàng bên dưới mình chọn mặt hàng cần giảm giá hay sao ạ ? (vì ko chọn được chứng từ mua hàng)
(Bên mình tính giá xuất kho theo pp bình quân cuối kỳ và cuối kỳ mặt hàng cần giảm giá số lượng đã xuất hết)
Nhờ Misa hướng dẫn thêm.
Cảm ơn nhiều!

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa Quý khách hàng, Quý khách hàng có thể tự chọn mặt hàng ở phía dưới phần Hạch toán, không cần chọn chứng từ mua hàng bên trên ạ

Thanh Tan

Member
Xin cảm ơn
Thưa Misa, nếu tách riêng ra thì trên bảng kê mua vào sẽ hiện lên 1 số hóa đơn nhưng số tiền điều chỉnh giàm trên hóa đơn đó bị tách ra làm 2, vậy có được ko ạ ?
VÍ DỤ : hóa đơn điều chỉnh giảm đơn giá, số tiền , tiền thuế của các hóa đơn tháng 3, ngày 31/03/2019 số 000095 có số lượng 100, đơn giá 100.000, tiền chưa thuế =10.000.000, thuế vat 1.000.000
mình tách ra :số lượng chưa xuất =10*100.000=1000.000, số số lượng đã xuất =90*100.000=9000.000
trên bảng kê mua vào thể hiện 2 dòng :
31/03/2019_số hóa đơn 000095_1000.000
31/03/2019_số hóa đơn 000095_9000.000

Trương Hạnh

Well-Known Member
Thưa Misa, nếu tách riêng ra thì trên bảng kê mua vào sẽ hiện lên 1 số hóa đơn nhưng số tiền điều chỉnh giàm trên hóa đơn đó bị tách ra làm 2, vậy có được ko ạ ?
VÍ DỤ : hóa đơn điều chỉnh giảm đơn giá, số tiền , tiền thuế của các hóa đơn tháng 3, ngày 31/03/2019 số 000095 có số lượng 100, đơn giá 100.000, tiền chưa thuế =10.000.000, thuế vat 1.000.000
mình tách ra :số lượng chưa xuất =10*100.000=1000.000, số số lượng đã xuất =90*100.000=9000.000
trên bảng kê mua vào thể hiện 2 dòng :
31/03/2019_số hóa đơn 000095_1000.000
31/03/2019_số hóa đơn 000095_9000.000
Thưa quý khách hàng!
Hiện nay khi nộp tờ khai thuế không yêu cầu phải nộp bảng kê phụ lục kèm theo nữa nên không biết nhu cầu của đơn vị muốn khi in bảng kê không bị thể hiện 2 dòng là gì ạ
Nếu phục vụ cho mục đích lưu trữ hoặc đối chiếu với file excel thì anh/chị có thể vào tờ khai thuế\nhấn nút in\tích ô cộng gộp các dòng có cùng số hóa đơn và đối tượng thuế hoặc vào báo cáo\Thuế\bảng kê mua vào mẫu quản trị\tích chọn cộng gộp hóa đơn ạ
Trân trọng!

Thanh Tan

Member
Thưa quý khách hàng!
Hiện nay khi nộp tờ khai thuế không yêu cầu phải nộp bảng kê phụ lục kèm theo nữa nên không biết nhu cầu của đơn vị muốn khi in bảng kê không bị thể hiện 2 dòng là gì ạ
Nếu phục vụ cho mục đích lưu trữ hoặc đối chiếu với file excel thì anh/chị có thể vào tờ khai thuế\nhấn nút in\tích ô cộng gộp các dòng có cùng số hóa đơn và đối tượng thuế hoặc vào báo cáo\Thuế\bảng kê mua vào mẫu quản trị\tích chọn cộng gộp hóa đơn ạ
Trân trọng!
Ko yêu cầu nộp bảng kê nhưng khi cqt kiểm tra bên mình họ thường yêu cầu in bảng kê mua vào nên bên mình cần in ạ
Và mình đã làm theo cách Misa hướng dẫn như trên thì vẫn ko cộng gộp hóa đơn ạ
Xin hướng dẫn thêm
Cảm ơn!

Trương Hạnh

Well-Known Member
Ko yêu cầu nộp bảng kê nhưng khi cqt kiểm tra bên mình họ thường yêu cầu in bảng kê mua vào nên bên mình cần in ạ
Và mình đã làm theo cách Misa hướng dẫn như trên thì vẫn ko cộng gộp hóa đơn ạ
Xin hướng dẫn thêm
Cảm ơn!
Thưa anh/chị
anh/chị kiểm tra có khác đối tượng hoặc thông tin về % thuế,... không ạ
Nếu vẫn chưa được thì 1h30 anh/chị vui lòng cung cấp ultraviewer về mail [email protected] và tiêu đề mail ghi là gửi tư vấn 3152 vấn đề bảng kê thuế
Trân trọng!