hạch toán hóa đơn cktm và giảm giá

Thanh Tan

Member
Chào Misa

Cuối tháng mình nhận được 2 hóa đơn cktm (NCC A) và hóa đơn điều chỉnh giảm đơn giá (NCC B) như hình

Với hóa đơn điều chỉnh giám giá (HÌNH B) (giảm cho số lượng hàng mua trong tháng ),trước đây Misa có hướng dẫn mình vào mua hàng/ giảm giá hàng mua hạch toán.>>Anh/Chị vào Mua hàng\Giảm giá hàng mua\Thêm\Hạch toán, tham khảo hướng dẫn Tại đây

Còn với hóa đơn cktm (HÌNH A)(chiết khấu cho lượng hàng mua trong tháng ), mình có vào mua hàng/ giảm giá hàng mua thực hiện hạch toán như cách misa hướng dẫn ko ?
Cảm ơn!

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Chào Misa

Cuối tháng mình nhận được 2 hóa đơn cktm (NCC A) và hóa đơn điều chỉnh giảm đơn giá (NCC B) như hình

Với hóa đơn điều chỉnh giám giá (HÌNH B) (giảm cho số lượng hàng mua trong tháng ),trước đây Misa có hướng dẫn mình vào mua hàng/ giảm giá hàng mua hạch toán.>>Anh/Chị vào Mua hàng\Giảm giá hàng mua\Thêm\Hạch toán, tham khảo hướng dẫn Tại đây

Còn với hóa đơn cktm (HÌNH A)(chiết khấu cho lượng hàng mua trong tháng ), mình có vào mua hàng/ giảm giá hàng mua thực hiện hạch toán như cách misa hướng dẫn ko ?
Cảm ơn!
Thưa anh/chị
- Để hạch toán chiết khấu thương mại trên phần mềm:
+ Nếu chiết khấu giảm trực tiếp vào hóa đơn mua hàng đó, anh/chị xem theo hướng dẫn sau: https://bit.ly/2vpgxGD
(Nếu mua hàng được chiết khấu 2 lần trên cùng hóa đơn, chị tính tổng tiền và điền vào cột Tiền CK nhé)
+ Nếu chiết khấu được hưởng ở hóa đơn mua hàng cuối cùng (khi đã mua đủ số lượng), anh/chị xem theo hướng dẫn sau: https://bit.ly/2H9EVO9
+ Nếu khoản chiết khấu được xuất riêng 1 hóa đơn điều chỉnh, anh/chị tham khảo hướng dẫn sau: https://bit.ly/2HvIqSk
Trân trọng!

Cho mình hỏi với ạ
Công ty mình mua hàng tháng 8 đc chiết khấu như hóa đơn đính kèm, phần chiết khấu này sẽ cấn trừ trong tổng công nợ phụ tùng của tháng 8, mình hạch toán như thế nào trên misa ạ. Có nghĩa là tháng 8 mình mua 90tr, thì mình sẽ trừ số tiền trên và chỉ chuyển cho ng bán hàng số tiền còn lại

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi với ạ
Công ty mình mua hàng tháng 8 đc chiết khấu như hóa đơn đính kèm, phần chiết khấu này sẽ cấn trừ trong tổng công nợ phụ tùng của tháng 8, mình hạch toán như thế nào trên misa ạ. Có nghĩa là tháng 8 mình mua 90tr, thì mình sẽ trừ số tiền trên và chỉ chuyển cho ng bán hàng số tiền còn lại
Thưa anh/chị
trường hợp này anh/chị muốn giảm giá trị các lô hàng múa trước đó không ạ? hay không giảm giá trị hàng mua chỉ muốn hạch toán số tổng
- Nếu muốn giảm giá trị hàng mua trước đó, anh/chị phải xác định muốn giảm cho mặt hàng nào, sau đó vào kiểm kê kho để kiểm kê giảm giá trị hàng mua hạch toán N331 C156 , sau đó qua tổng hợp/Chứng từ NVK hạch toán N331 C1331
- Nếu không muốn giảm giá trị hàng mua=> VÀO NGHIỆP VỤ/ tổng hợp/chứng từ NVK hạch toán 2 bút toán N331 C711 VÀ n331 có 1331
Trân trọng

Dương Yến

Trường hợp mình là đơn vị bán hàng, phải xuất số tiền chiết khấu được hưởng vào hóa đơn số tiếp theo thì xuất hóa đơn như thế nào trên MISA SME.NET 2020 ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Trường hợp mình là đơn vị bán hàng, phải xuất số tiền chiết khấu được hưởng vào hóa đơn số tiếp theo thì xuất hóa đơn như thế nào trên MISA SME.NET 2020 ạ
Thưa anh/chị
Vậy phần chiết khấu này đơn vị hạch toán sao để em HD nhập trên PM nhé, đơn vị nêu rõ nghiệp vụ đơn vị hạch toán để em HD nhé

Dương Yến

Cty giảm giá 1% cho tất cả các đơn hàng bán cho 1 KH trong tháng 5, nhằm hỗ trợ dịch Covid.
Tổng số tiền giảm giá sẽ được ghi nhận trên hóa đơn đầu tháng 6.
HĐ ngày 01/06, mình ghi nhận như sau:
1. Xuất bán Chất A 20.000 kg x 10.000 = 200.000.000
2. Giảm giá các sp Chất A, chất B, chất C, chất D, chất E theo BK số 01
Chất A : 80.000 kg x 100 = 8.000.000 (1% đơn giá bán chính thức)
Chất B : 50.000 kg x 150 = 7.500.000
Chất C: 20.000 kg x 900 = 18.000.000
Tổng giá trị HĐ chưa VAT là: 166.500.000

>>> Cách nhập nội dung hóa đơn như thế nào để mình phản ảnh được, doanh thu của chất A là 200.000.000, tổng số tiền giảm giá 33.500.000.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cty giảm giá 1% cho tất cả các đơn hàng bán cho 1 KH trong tháng 5, nhằm hỗ trợ dịch Covid.

>>> Cách nhập nội dung hóa đơn như thế nào để mình phản ảnh được, doanh thu của chất A là 200.000.000, tổng số tiền giảm giá 33.500.000.
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest

Thưa anh/chị
Đối với TH này thì em xin phản hồi như sau ạ:
Khi đơn vị làm chứng từ bán hàng, đơn vị vẫn nhập mặt hàng bán bình thường, sau đó mặt hàng nào chiết khấu đơn vị cũng chọn mã hàng nhưng không nhập đơn giá, thành tiền chỉ nhập % chiết khấu và tiền chiết khấu ( TH này muốn làm được, đơn vị phải đảm bảo tiền bán hàng lớn hơn hoặc bằng tiền CK nhé) vậy là được nhé
Trân trọng