Bán hàng

hanahtran

Mn cho mình hỏi:
1. Có thể lập chứng từ bán hàng từ nhiều đơn đặt hàng được không? Nếu được thì làm như nào?
2. Khi giao hàng nhiều hơn số lượng đặt hàng, Báo cáo Tình hình thực hiện đơn hàng sẽ xuất hiện số lượng còn lại bị âm. Xử lý số âm này như nào?
Cám ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Mn cho mình hỏi:
1. Có thể lập chứng từ bán hàng từ nhiều đơn đặt hàng được không? Nếu được thì làm như nào?
2. Khi giao hàng nhiều hơn số lượng đặt hàng, Báo cáo Tình hình thực hiện đơn hàng sẽ xuất hiện số lượng còn lại bị âm. Xử lý số âm này như nào?
Cám ơn!
Thưa Anh/Chị,
MISA xin trả lời vấn đề của chị như sau:
1. Có thể lập chứng từ bán hàng từ nhiều đơn đặt hàng. Chị bấm xem hướng dẫn Tại đây
2. Trường hợp giao hàng nhiều hơn đơn đặt hàng, phần này đơn vị cho em hỏi thực tế với trường hợp này đang xử lý như thế nào?
Ví dụ như thu hồi lại hàng thừa đã giao, hay thực tế khách hàng đặt hàng ít nhưng khi có nhu cầu nhiều hơn,...
Anh/chị mô tả rõ hơn tình huống thực tế để MISA hướng dẫn cách thức quản lý, theo dõi trên phần mềm.
Em cảm ơn!

hanahtran

Thực tế, sản xuất không thể ra số lượng chính xác như đơn đặt hàng của khách. Có thừa, có thiếu và khách chấp nhận số thừa thiếu đó, thanh toán theo số thực giao.
Nên khi BC Tình hình thực hiện đơn hàng sẽ có mặt hàng dư 1 ít hoặc thiếu 1 ít. Làm sao để để xem như đơn hàng đó đã hoàn thành.
Trước đây, mình theo dõi bằng excel. Bây giờ định chuyển vào theo dõi trên Misa cho tiện.

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Thực tế, sản xuất không thể ra số lượng chính xác như đơn đặt hàng của khách. Có thừa, có thiếu và khách chấp nhận số thừa thiếu đó, thanh toán theo số thực giao.
Nên khi BC Tình hình thực hiện đơn hàng sẽ có mặt hàng dư 1 ít hoặc thiếu 1 ít. Làm sao để để xem như đơn hàng đó đã hoàn thành.
Trước đây, mình theo dõi bằng excel. Bây giờ định chuyển vào theo dõi trên Misa cho tiện.
Thưa Anh/Chị,
Nếu như vậy thì số lượng phản ánh trên báo cáo như thế là đúng và không cần xử lý do đang phản ánh đúng. Như vậy em đang hiểu ý của đơn vị mình mong muốn nhìn báo cáo làm sao để phân biệt đơn hàng này đã hoàn thành phải không?.
Nếu đúng như vậy thì trên báo cáo tình hình thực hiện đơn đặt hàng đã có cột tình trạng để phân biệt:
- Trường hợp xuất thừa hàng, phần mềm đang tự cập nhật trạng thái là Hoàn thành
- Trường hợp xuất hàng ít hơn đơn đặt hàng nhưng đơn hàng này đã hoàn thành, thì chị vào Tab đơn đặt hàng, bấm vào đơn đặt hàng, bấm Sửa chọn lại tình trạng là Hoàn thành
Em cảm ơn!

thuynp

Chào mình hỏi, bên mình đang muốn theo dõi tk 141 theo thời hạn thanh toán, giống như theo dõi công nợ hóa đơn theo thời hạn có làm được không ạ, hàng tháng xuất báo cáo công nợ 141 theo nợ quá hạn thì làm ntn

Trương Hạnh

Well-Known Member
Chào mình hỏi, bên mình đang muốn theo dõi tk 141 theo thời hạn thanh toán, giống như theo dõi công nợ hóa đơn theo thời hạn có làm được không ạ, hàng tháng xuất báo cáo công nợ 141 theo nợ quá hạn thì làm ntn
Thưa quý khách hàng!
Hiện tại phần mềm chỉ hỗ trợ theo dõi hạn nợ với những TK có theo dõi chi tiết theo đối tượng là khách hàng hoặc nhà cung cấp thôi ạ, còn TK 141-chi tiết theo nhân viên thì chỉ xem được báo cáo công nợ theo từng đối tượng thôi ạ
Trân trọng!