Nhận tiền hỗ trợ, khuyến mại

Em chào các Anh, Chị!
Em đang có thắc mắc nhờ Anh, chị giải đáp giúp em với ạ:
T11/2018 bên em có nhập xe máy về bán(bên em là đại lý ủy quyền). Tháng 4/2019 bên em có nhận được thông tin yêu cầu Xuất 01 xe đi đăng ký cho khách lái thử, Bên đối tác sẽ hỗ trợ 50% tiền xe. Bên em đã xuất hóa đơn tên công ty theo giá bán như yêu cầu bên Đối tác. Vậy em hạch toán có nghiệp vụ xuất xe và nhận khoản hỗ trợ này như nào cho hợp lý ạ.
Em cảm ơn ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Em chào các Anh, Chị!
Em đang có thắc mắc nhờ Anh, chị giải đáp giúp em với ạ:
T11/2018 bên em có nhập xe máy về bán(bên em là đại lý ủy quyền). Tháng 4/2019 bên em có nhận được thông tin yêu cầu Xuất 01 xe đi đăng ký cho khách lái thử, Bên đối tác sẽ hỗ trợ 50% tiền xe. Bên em đã xuất hóa đơn tên công ty theo giá bán như yêu cầu bên Đối tác. Vậy em hạch toán có nghiệp vụ xuất xe và nhận khoản hỗ trợ này như nào cho hợp lý ạ.
Em cảm ơn ạ
Thưa Quý khách hàng!
MISA đã nhận được câu hỏi và sẽ xem xét phản hồi trong thời gian sớm nhất ạ
Trân trọng!

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Thưa Chị Mai,
Chị có thể chụp hình hóa đơn chị đã xuất cho bên khách hàng để bên em có thể tư vấn chính xác hơn được không ạ?
Em cảm ơn!

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Em xin lỗi, chị vui lòng comment rõ hơn quy trình nhé, em đang hiểu như sau có đúng không ạ?
Chị là bên nhận đại lý, nhận xe về bán (bán xong mới cần ghi nhận công nợ với nhà cung cấp)
Bên chị quyết định lấy 1 xe ra để cho khách chạy thử, xe này sẽ là chi phí của đơn vị, nhưng được bên nhà cung cấp hỗ trợ cho 50% giá bán lẻ của xe
Chị xuất hóa đơn cho nhà cung cấp theo 50% giá bán lẻ của xe.
Nếu vậy, sau này nhà cung cấp có xuất hóa đơn cho bên chị theo giá của xe không?

Em xin lỗi, chị vui lòng comment rõ hơn quy trình nhé, em đang hiểu như sau có đúng không ạ?
Chị là bên nhận đại lý, nhận xe về bán (bán xong mới cần ghi nhận công nợ với nhà cung cấp)
Bên chị quyết định lấy 1 xe ra để cho khách chạy thử, xe này sẽ là chi phí của đơn vị, nhưng được bên nhà cung cấp hỗ trợ cho 50% giá bán lẻ của xe
Chị xuất hóa đơn cho nhà cung cấp theo 50% giá bán lẻ của xe.
Nếu vậy, sau này nhà cung cấp có xuất hóa đơn cho bên chị theo giá của xe không?
Ý trên đúng rồi ạ. còn Bên em xuất hóa đơn cho công ty mình chị nhé không phải cho nhà cung cấp.

năm 2018 bên em ghi nhận nhập kho là hàng hóa rồi
Năm 2019 xuất xe của mình ra đăng ký xe lái thử, hóa đơn xuất cho công ty mình (theo giá bán lẻ không phải giá vốn)? hạch toán thế nào cho hợp lý
và khoản đuộc hỗ trợ 50% tiền xe

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Nếu vậy thì theo em chị hạch toán như sau tùy trường hợp của bên mình nhé:
  • Về giá xe, tùy trường hợp chị khai báo xe này như TSCĐ, CCDC hoặc cho luôn vào chi phí trong kỳ (nếu mục đích để bán hàng thì cho vào chi phí bán hàng): Nợ TK 211, 242, 641/ Có TK 331 (toàn bộ số tiền) Hoặc Nợ TK 136 (nếu là bán hàng cho đơn bị khác nội bộ)/có 331. Tại đơn bị kia hạch toán Nợ 211, 242, 641/có 336
  • Về giá giảm 50% của bên nhà cung cấp: hạch toán Nợ 331/có 711 (khoản 50% này)
Trên đây là gợi ý của em, chị có thể tham khảo thêm các hướng dẫn của thông tư, chuẩn mực quy định nhé
Em cảm ơn

P

Phạm Thùy Nga

Guest
năm 2018 bên em ghi nhận nhập kho là hàng hóa rồi
Năm 2019 xuất xe của mình ra đăng ký xe lái thử, hóa đơn xuất cho công ty mình (theo giá bán lẻ không phải giá vốn)? hạch toán thế nào cho hợp lý
và khoản đuộc hỗ trợ 50% tiền xe
Năm 2018 chị nhập kho đã hạch toán thế nào ạ? Nếu chỉ đơn giản là nhập kho để theo dõi số lượng thôi mà không có giá thì chị chỉ cần thêm 1 bút toán xuất kho nữa là được (không có giá)

Năm 2018 chị nhập kho đã hạch toán thế nào ạ? Nếu chỉ đơn giản là nhập kho để theo dõi số lượng thôi mà không có giá thì chị chỉ cần thêm 1 bút toán xuất kho nữa là được (không có giá)
Nhập kho N156,1331, c331 giá nhập c ạ
khi xuất kho có phàn hỗ trợ thì như nào? em taháy định khoản trên vẫn thiếu như thế nào ý, em phân vân nên chưa định khoản trên PMềm

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Khi ghi câu hỏi chị nên ghi rõ quy trình của nghiệp vụ này nhé, hướng dẫn trên là trường hợp chị chưa có nhập kho ghi nhận công nợ, nếu đã ghi nhận công nợ rồi thì chị có thể tham khảo như sau:
  • Vào Bán hàng/Thêm chứng từ bán hàng kiêm phiếu xuất kho, hạch toán Nợ TK 211, 242, 641/ Có TK 511 (toàn bộ số tiền) Hoặc Nợ TK 136 (nếu là bán hàng cho đơn bị khác nội bộ)/có 511. Tại đơn vị xuất hạch toán Nợ 211, 242, 641/có 336. Đồng thời xuất kho thì sẽ có hạch toán giá vốn Nợ 632/có 156

Khi ghi câu hỏi chị nên ghi rõ quy trình của nghiệp vụ này nhé, hướng dẫn trên là trường hợp chị chưa có nhập kho ghi nhận công nợ, nếu đã ghi nhận công nợ rồi thì chị có thể tham khảo như sau:
  • Vào Bán hàng/Thêm chứng từ bán hàng kiêm phiếu xuất kho, hạch toán Nợ TK 211, 242, 641/ Có TK 511 (toàn bộ số tiền) Hoặc Nợ TK 136 (nếu là bán hàng cho đơn bị khác nội bộ)/có 511. Tại đơn vị xuất hạch toán Nợ 211, 242, 641/có 336. Đồng thời xuất kho thì sẽ có hạch toán giá vốn Nợ 632/có 156
1. bán hàng thì máy mặc định là thu tiền ngay or chư thu tiền, mà công ty xuất chính xe mình bán ra để dùng nên không có khoản thu tiền hay chưa thu này, mà chị hạch toán đưa 211 thì em thấy không có. em đang nghĩ xuất kho ra dùng nhưng trong misa giá bị ẩn vì nó mặc định xuất dùng giá sẽ là giá vốn
( bên em xuất hóa đơn giá lẻ mặc dù là cho công ty mình sd). nên em chưa biết cho vào tn cho hợp lý.
2. Sau khi xuất thì mới ghi tăng tscđ được. trường hợp bên em đi đăng ký có cộng thêm giá xuất trên hóa đơn làm giá của tài sản không ạ?

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa chị, nếu chị hạch toán vào 211, chị có thể vào Hệ thống/Tùy chọn/Tùy chọn riêng/ bỏ tích ô Hạn chế tài khoản khi nhập chứng từ (có thể tích lại sau khi đã hạch toán)
Trên chứng từ, chị để là bán hàng chưa thu tiền, tài khoản công nợ chọn là 211 sẽ chọn được
Câu hỏi 2: Vấn đề này chị vui lòng tham khảo thêm ở kênh hỗ trợ khác chuyên sâu về kiến thức kế toán chung nhé, em xin lỗi chưa thấy có quy định như ý chị hỏi ạ

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa chị, hướng dẫn trên chỉ có tính chất tham khảo, chị nên tìm hiểu rõ hơn các quy định cụ thể với trường hợp của chị nhé, nếu ở đây đơn vị xác định là hàng mẫu thì khi xuất hóa đơn sẽ chỉ hạch toán tiền thuế GTGT thôi (xem thêm quy định về hóa đơn), khi đó thì giá vốn của hàng xuất ra sẽ là nguyên giá (hoặc chi phí của đơn vị)
Chị có thể tham khảo thêm hướng dẫn sau:
  • Bước 1: Vào Nghiệp vụ/ Bán hàng/ Xuất hóa đơn : Khai báo thông tin để in hóa đơn và lên bảng kê bán ra
  • Bước 2: Vào Nghiệp vụ/ Kho/ Xuất kho, chọn loại là Xuất khác: Hạch toán Nợ 641, 211, 242 / Có TK 156, có thể vào Hệ thống/Tùy chọn/Tùy chọn riêng/ bỏ tích ô Hạn chế tài khoản khi nhập chứng từ (có thể tích lại sau khi đã hạch toán)
  • Bước 3: Vào Nghiệp vụ/ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác: Tab Hạch toán : Nợ 133/ Có TK 33311 (Tham khảo điều 91, mục h theo thông tư 200)
  • Khi bên nhà cung cấp xuất hóa đơn: Nợ 331/có 711