Hạch toán tạm chi phúc lợi thông qua chuyển khoản kho bạc

Hoàng Liên KLTG

Hii cả nhà !
Mình có vấn đề cần hỏi mong các bạn trợ giúp
Đơn vị mình là đơn vị hành chính (không có thu)
Trong năm mình đã tạm chi phúc lợi bằng cách lập quỹ phúc lợi sau đó chuyển khoản cho người bán
Mình đã hạch toán: khi rút tạm ứng N1121/ C 5111 đồng thời có 008211
Khi tạm chi: N1378/C 1121
Khi đi quyết toán, cơ quan cấp trên bảo đơn vị mình không được lập quỹ phúc lợi, chi trực tiếp từ nguồn dự kiến tiết kiệm cuối năm. Và đây vẫn là một khoản tạm ứng (tức vẫn phải thể hiện qua 3371). Vậy mình phải hạch toán thế nào mới đúng ạ? Khi thanh toán xong thì hạch toán ntn ạ?
Đến quý 2/2019, mình tạm chi 1 khoản hỗ trợ tiền mặt nữa, lần này chi trực tiếp cho người lao động chứ không qua quỹ như quý I. Vậy mình phải hạch toán như thế nào mới đúng ạ?
Rất mong sự trợ giúp của các bạn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Hii cả nhà !
Mình có vấn đề cần hỏi mong các bạn trợ giúp
Đơn vị mình là đơn vị hành chính (không có thu)
Trong năm mình đã tạm chi phúc lợi bằng cách lập quỹ phúc lợi sau đó chuyển khoản cho người bán
Mình đã hạch toán: khi rút tạm ứng N1121/ C 5111 đồng thời có 008211
Khi tạm chi: N1378/C 1121
Khi đi quyết toán, cơ quan cấp trên bảo đơn vị mình không được lập quỹ phúc lợi, chi trực tiếp từ nguồn dự kiến tiết kiệm cuối năm. Và đây vẫn là một khoản tạm ứng (tức vẫn phải thể hiện qua 3371). Vậy mình phải hạch toán thế nào mới đúng ạ? Khi thanh toán xong thì hạch toán ntn ạ?
Đến quý 2/2019, mình tạm chi 1 khoản hỗ trợ tiền mặt nữa, lần này chi trực tiếp cho người lao động chứ không qua quỹ như quý I. Vậy mình phải hạch toán như thế nào mới đúng ạ?
Rất mong sự trợ giúp của các bạn
Thưa quý khách hàng!
MISA xin trả lời vấn đề này như sau:
1. Nếu anh/chị hạch toán tạm chi 137/1121, Nợ TK1121/Có TK511 thì không trích lập quỹ 431
mà sẽ hạch toán thẳng Nợ 421/Có 1378 luôn để quyết toán

2. quý 2 khi chi bổ sung thu nhập cho người lao động, chi khen thưởng, phúc lợi từ kinh phí tiết kiệm được trong năm
Nợ TK611/Có TK111, 511 đồng thời có TK008 Vào kho bạc\chuyển khoản kho bạc

Anh/chị tham khảo hướng dẫn sau dành cho đơn vị hành chính ở mục II: http://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-hach-toan-tam-chi-bo-sung-thu-nhap-tang-them.10481/
Trân trọng!

Hoàng Liên KLTG

Thưa quý khách hàng!
MISA xin trả lời vấn đề này như sau:
1. Nếu anh/chị hạch toán tạm chi 137/1121, Nợ TK1121/Có TK511 thì không trích lập quỹ 431
mà sẽ hạch toán thẳng Nợ 421/Có 1378 luôn để quyết toán

2. quý 2 khi chi bổ sung thu nhập cho người lao động, chi khen thưởng, phúc lợi từ kinh phí tiết kiệm được trong năm
Nợ TK611/Có TK111, 511 đồng thời có TK008 Vào kho bạc\chuyển khoản kho bạc

Anh/chị tham khảo hướng dẫn sau dành cho đơn vị hành chính ở mục II: http://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-hach-toan-tam-chi-bo-sung-thu-nhap-tang-them.10481/
Trân trọng!
Ý mình muốn hỏi là đã hạch toán tạm chi qua 1378 thì có hạch toán 3371 nữa không ạ?
Và quý 2 của mình vẫn là khoản tạm chi, cuối năm mí thành thực chi được, nếu hạch toán như bạn là thực chi rồi ạ

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa chị, trên đây là hướng dẫn chung, nếu đơn vị tạm ứng thì vẫn hạch toán theo đúng quy trình tạm ứng nhé, còn tài khoản tạm chi vẫn là 137 không có ảnh hưởng gì. Chị nên tách nghiệp vụ của mình ra thành từng giai đoạn để hiểu cách hạch toán:
  • KHi rút tiền: Nợ TK 111, 112/có TK 3371 (có TK 0082 tương ứng)
  • Khi chi: Nợ TK 137/ Có TK 111, 112
  • Khi thanh toán tạm ứng: Nợ TK 3371/có TK 511 (nợ TK 0082 tạm ứng/có TK 0082 thực chi)
  • Cuối năm: Nợ TK 421/ Có TK 137