Hạch toán công cụ dụng cụ

Thi Ngo

Cho mình hỏi cty mình có 1 hóa đơn mua ccdc ngày 14/3 trị giá 3.600.000đ phân bổ trong 24 tháng, đến cuối tháng mình hạch toán phân bổ thì có số tiền phân bổ là 150.000đ. Nhưng ccdc mua từ giữa tháng thì mình nghĩ là chỉ phân bổ 1 nửa số tiền thôi chứ nhỉ. Mình cũng đã vào tùy chọn chung để chọn từ phân bổ tròn tháng sang phân bổ từ ngày ghi tăng sau đó mình kiểm tra lại thì số tiên phân bổ vẫn là 150.000đ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng vào Hệ thống/Tùy chọn/Tùy chọn chung kiểm tra lần nữa xem đã tích "phân bổ từ ngày ghi tăng" chưa.

Và thực hiện xóa chứng từ phân bổ, ghi tăng đi rồi ghi tăng lại giúp MISA xem nhé.

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thi Ngo

Cho mình hỏi thêm là cũng tương tự trường hợp trên nhưng với ccdc chỉ phân bổ trong 1 tháng mình cho luôn vào 154 thì phải làm thế nào để có số tiền phân bổ đúng.

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng,
Nếu mua về phân bổ luôn cho 1 tháng đó thì quý khách hàng chạch toán thẳng vào tài khoản 154 rồi thì không cần ghi tăng CCDC nữa nhé.
Quý khách hàng đã ghi nhận vào 154 tức là phân bổ vào 154 rồi ạ.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Thành Thiệt

Chào các bạn tư vấn viên,

Cho mình hỏi đơn vị làm dịch vụ vệ sinh công nghiệp đang có tình huống cụ thể sau cần các bạn tư vấn:
+ CCDC mua về nhập kho (có giá trị khoảng 10-15 triệu), sau đó xuất kho ra công trình vànhập lại kho CCDC để vệ sinh cho KH rất nhiều đơn hàng trong một kỳ.
+ Do CCDC được sử dụng từ Công trình A nhập lại kho, xong tiếp tục xuất cho Công trình B và lặp lại nhiều lần trong kỳ.
1. Qua tham khảo trên 1 số diễn đàn hướng dẫn như sau:
a. Khi xuất kho N242/C153 -> Phân bổ CP nhiều lần sang TK154 theo số kỳ phân bổ.
b. Thu hồi CCDC nhập lại kho (Phiếu nhập kho): N153/C242 (giá trị còn lại với số lượng không đổi)
2. Nhưng theo ý kiến của tôi nên thực hiện như sau:
- Khi xuất kho CCDC lần đầu: N242/C142 -> Phân bổ nhiều kỳ cho TK154 để tính giá thành (SXC) cho các đơn hàng trong kỳ.

- Phương án 1: Thu hồi CCDC nhập lại kho (vào CCDC/chọn Điều chuyển CCDC điều chuyển từ Công trình A về kho và điều chuyển từ kho qua tiếp tục cho Công trình B (chỉ theo dõi số lượng) không theo dõi giá trị nữa vì CCDC đã đem đi phân bổ cho từng kỳ trước đó.

- Phương án 2: Hoặc tôi còn đang phân vân không biết nhập lại kho (Phiếu NK) nhưng không nhập giá trị và khi xuất lại cho công trình khác cũng không nhập giá trị => Tôi không biết phương án có phù hợp không?

Rất mong nhận được sự phản hồi giúp đỡ của Misa. Rất cảm ơn!

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng!
Theo ý kiến của MISA để tiện theo dõi thì nên theo dõi theo PA1.
Để tránh nhập, xuất kho liên tục dễ gây nhầm lẫn. Vì thực tế CCDC vẫn đang sử dụng chỉ đang điều chuyển ở các Công trình khác nhau.
Trân trọng cảm ơn!

Hạnh Hồng

Admin cho mình hỏi: với hóa đơn mua CCDC nhiều loại mặt hàng thanh toán bằng TM thì hạch toán trên Misa TT200 ntn?. Hạch toán nhiều loại mặt hàng chung vào một phiếu chi và chung vào một phiếu ghi tăng CCDC hay ở phiếu ghi tăng CCDC ghi từng loại mặt hàng?

Cho em hỏi CCDC e hạch toán vào tk 242 nhưng quên ko ghi tăng nên khi em kiểm tra sổ CCDC thì ko thấy hiện lên.
Vậy năm sau em ghi tăng bù đc ko ạ, hay phải sửa lại bctc của năm cũ.
E cảm ơn!

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị, vấn đề này còn phụ thuộc vào khoản chi phí phân bổ này có ảnh hưởng thế nào đến báo cáo tài chính. Anh/Chị có thể tìm hiểu các quy định của nhà nước về vấn đề này để chọn phương án phù hợp nhất với đơn vị nhé
Nếu đã chọn được rồi nhưng chưa biết hạch toán thế nào trên phần mềm, anh/chị ghi rõ nghiệp vụ để MISA hướng dẫn nhé
Xin cảm ơn

cho mình hỏi . Ngày 27/5/2019 Công ty mình có mua cáp cu PVC 3X6 về nhập kho. và xuất dùng cho bộ phận văn phòng và phân xưởng, phân bổ 1 lần thì hạch toán thế nào.

P

Phạm Thùy Nga

Guest
Chào chị, chị tham khảo hướng dẫn sau nhé:
  • Mua về nhập kho: vào mua hàng nhập kho: nợ 153/có TK liên quan
  • Xuất dùng: vào KHo/ Xuất kho: nợ chi phí/có 153
  • Nếu vẫn muốn theo dõi trên phân hệ CCDC: thì vào Công cụ dụng cụ\ Ghi tăng\ khai báo CCDC đó để kỳ phân bổ là 1

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear Misa
mình vào phân bổ ccdc thì tự đọng phân bổ vào nợ 6422/ có 242. làm sao để phân bổ thành nợ 154/ có 242 ạ?
Thưa anh/chị
Khi ghi tăng, anh/chị có chọn TK chi phí để phân bổ, anh/chị chọn lại nhé, nếu không muốn chỉnh lại chứng từ ghi tăng, anh/chị khi phân bổ CCDC, qua tab số 2 phân bổ để sửa lại TK chi phí là được nhé

Trân trọng