Đối trừ công nợ khách hàng

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Ad cho em hỏi chút: Bên em có đơn vị thường xuyên trao đổi hàng hóa cho nhau, vì vậy làm thế nào để đối trừ được công nợ cho nhau được ạ
Thưa Quý khách hàng
Anh/chị cho MISA hỏi có phải đối tượng này vừa là Khách hàng, vừa là nhà cung cấp đúng không ạ.
Nếu đúng thì để bù trừ công nợ giữa đối tượng này theo hướng dẫn Tại đây.
Trân trọng cám ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
Ad cho mình hỏi với ạ!
Công ty mình là đại lý cấp 1 của nhà máy A, nhà máy có phát hành phiếu sửa chữa miễn phí cho khách hàng B, khi mình sửa chữa cho khách hàng B, thì mình xuất hóa đơn cho B 1tr, ko xuất HĐ cho nhà máy,ko thu tiền của B, số tiền này nhà máy A sẽ chuyển trả cho mình sau đó. Cho mình hỏi phải hạch toán đối trừ công nợ như thế nào trên misa ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Ad cho mình hỏi với ạ!
Công ty mình là đại lý cấp 1 của nhà máy A, nhà máy có phát hành phiếu sửa chữa miễn phí cho khách hàng B, khi mình sửa chữa cho khách hàng B, thì mình xuất hóa đơn cho B 1tr, ko xuất HĐ cho nhà máy,ko thu tiền của B, số tiền này nhà máy A sẽ chuyển trả cho mình sau đó. Cho mình hỏi phải hạch toán đối trừ công nợ như thế nào trên misa ạ
Thưa Quý khách hàng,
Anh chị vào Nghiệp vụ/ Bán hàng / Chứng từ bán hàng để thêm mới chứng từ bán hàng. Chứng từ bán hàng chọn chưa thu tiền trên Tab Chứng từ ghi nợ: Đối tượng khách hàng chọn nhà máy A để ghi nhận công nợ. Trên Tab hóa đơn: Đối tượng khách hàng chọn khách hàng B để xuất hóa đơn.
Trân trọng cảm ơn.

Bên mình có khách hàng A dùng 2 loại ngoại tệ khác nhau. Có 331 200usd x tg. Nợ 331 150eur x tg. Mình không muốn cần trừ công nợ này thì làm sao? vì khi lên Bảng cân đối TK 331 chỉ còn Có 331 tiền chênh lệch vnd

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên mình có khách hàng A dùng 2 loại ngoại tệ khác nhau. Có 331 200usd x tg. Nợ 331 150eur x tg. Mình không muốn cần trừ công nợ này thì làm sao? vì khi lên Bảng cân đối TK 331 chỉ còn Có 331 tiền chênh lệch vnd
Thưa anh/chị
em xin lỗi em chưa hiểu đơn vấn đề đơn vị đang trao đổi ạ, đơn vị vui lòng trao đổi rõ giúp em nhé

Thưa anh/chị
em xin lỗi em chưa hiểu đơn vấn đề đơn vị đang trao đổi ạ, đơn vị vui lòng trao đổi rõ giúp em nhé
Trên Bảng cân đối kế toán TK 331 nhỏ hơn tổng phải trả từng loại ngoại tệ do có KH A dùng 2 loại ngoại tệ nằm ở Nợ 331 và Có 331. Utra view 1186750. Pass 2324. bạn vào xem giúp mình với

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Trên Bảng cân đối kế toán TK 331 nhỏ hơn tổng phải trả từng loại ngoại tệ do có KH A dùng 2 loại ngoại tệ nằm ở Nợ 331 và Có 331. Utra view 1186750. Pass 2324. bạn vào xem giúp mình với
Thưa anh/chị
nếu cùng 1 đối tượng thì khi in BC công nợ chọn loại tiền là tổng hợp thì nó cũng cấn trừ như trên bảng cân đối, chỉ khi nào in từng loại tiền riêng thì mới không cấn trừ, còn bản chất nó vẫn thể hiện cấn trừ trên bảng cân đối TK nhé