Ad cho em hỏi Bán hàng đại lý bán đúng giá ạ???

Lê Thanh Mai

Em đang học về misa, muốn hỏi về nghiệp vụ Bán hàng/Bán đại lý bán đúng giá là bán như nào ạ? Có phải là doanh nghiệp trong vai trung gian, mua hàng của nhà cung cấp, bán cho khách hàng hay như nào ạ, giải đáp giúp em với ạ. Em cảm ơn ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Em đang học về misa, muốn hỏi về nghiệp vụ Bán hàng/Bán đại lý bán đúng giá là bán như nào ạ? Có phải là doanh nghiệp trong vai trung gian, mua hàng của nhà cung cấp, bán cho khách hàng hay như nào ạ, giải đáp giúp em với ạ. Em cảm ơn ạ
Thưa Quý khách hàng!
I. Khi phát sinh nghiệp vụ bán hàng tại đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng, thông thường sẽ phát sinh các hoạt động sau:
  1. Bên giao đại lý làm thủ tục xuất hàng, đồng thời lập phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý hoặc xuất hóa đơn GTGT cho bên nhận đại lý.
  2. Bên nhận đại lý làm thủ tục nhận hàng.
  3. Khi hàng được bán:
  • Bên nhận đại lý xuất hàng và hóa đơn cho người mua, đồng thời ghi nhận công nợ phải trả bên giao đại lý.
  • Bên nhận đại lý lập Bảng kê hàng hóa bán ra để gửi cho bên giao đại lý.
  • Nếu khi xuất hàng cho bên nhận đại lý, bên giao đại lý lập phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý thì bên giao đại lý sẽ lập hóa đơn GTGT, kê khai thuế cho số hàng thực tế tiêu thụ. Còn nếu xuất hóa đơn GTGT thì bên nhận đại lý căn cứ vào số hàng bán còn tồn, để lập hóa đơn trả lại hàng cho bên giao đại lý để bên giao đại lý có cơ sở khai thuế.
  • Bên nhận đại lý xuất hóa đơn hoa hồng đại lý, đồng thời ghi nhận hoa hồng được hưởng.
II. Hướng dẫn hạch toán trên phần mềm:
- Với Bên giao đại lý, anh chị xem hướng dẫn tại đây
* Lưu ý:

+ Nếu đại lý trả lại hàng, anh/chị vào Kho\Chuyển kho\Chuyển lại từ kho đại lý về kho của đơn vị nhé
+ Để xem báo cáo mặt hàng gửi bán đại lý, anh/chị vào Báo cáo/Kho/Tổng hợp tồn kho và chọn kho đại lý để xem. Hoặc anh/chị có thể mở Sổ chi tiết vật tư hàng hóa, chọn kho đại lý, sau khi mở báo cáo lên, anh/chị sửa mẫu lấy lên cột Mã/tên đối tượng nhé (Xem hướng dẫn thao tác Tại đây)

- Với Đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng, anh/chị xem hướng dẫn tại đây
* Lưu ý:

+ Nếu trả lại hàng cho đơn vị giao đại lý, anh chị vào Kho\Xuất kho\Xuất khác... để xuất hàng từ kho đã nhận, và cũng chọn "Hàng hóa bán hộ,ký gửi" nhé
+ Để xem báo cáo tồn mặt hàng nhận bán đại lý, ký gửi, anh/chị vào Báo cáo/Kho/Tổng hợp tồn kho, dòng "Thống kê theo" chọn "Hàng nhận bán hộ, nhận ký gửi, ký cược". Hoặc anh/chị có thể mở Sổ chi tiết vật tư hàng hóa, sau khi mở báo cáo lên, anh/chị sửa mẫu lấy lên cột "Hàng hóa giữ hộ, bán hộ", và Mã/tên đối tượng nhé (Xem hướng dẫn thao tác Tại đây)

Trân trọng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy