HẠCH TOÁN HÓA ĐƠN ĐIỀU CHỈNH GIẢM

Cho mình hỏi về vấn đề giảm đơn giá với ạ
Công ty mình mua hàng của nhà máy A, hóa đơn nhà máy xuất cho mình từ tháng 12/2018
Bây giờ đến tháng 7/2019 mình nhận đc HĐ của nhà máy A điều chỉnh giảm đơn giá cho lô hàng tháng 12/2018 ở trên. Vậy mình sẽ hạch toán thế nào lên misa ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi về vấn đề giảm đơn giá với ạ
Công ty mình mua hàng của nhà máy A, hóa đơn nhà máy xuất cho mình từ tháng 12/2018
Bây giờ đến tháng 7/2019 mình nhận đc HĐ của nhà máy A điều chỉnh giảm đơn giá cho lô hàng tháng 12/2018 ở trên. Vậy mình sẽ hạch toán thế nào lên misa ạ
Dạ thưa anh/chị
Không biết dữ liệu anh/chị đang làm là chung năm hay tách năm, và khoản giảm đơn giá lô hàng mua này anh/chị có xác định được cho đơn hàng nào không hay chỉ biết chiết khấu giảm cả 1 lô hàng cho cả tháng và chưa xác định được là giảm cho mặt hàng nào ạ?
Trân trọng

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dữ liệu mình làm tách năm rồi ạ, khoản giảm đơn giá này mình đã biết cụ thể mặt hàng, nằm trong 4 đơn hàng
Thưa anh/chị|
Đối với trường hợp này, Về giá trị hàng trong kho,trên năm 2019, anh/chị thực hiện vào Kho/Kiểm kê kho để kiểm kê giá trị hàng trong kho giảm xuống, xem HD kiểm kê kho tại đây: http://help.misasme2017.misa.vn/kiemkekho.htm
Về công nợ, nếu năm 2018 anh/chị đã xử lý hết công nợ rồi thì năm 2019 khoản tiền này anh/chị sẽ thu về hay sao, nếu thu về thì hạch toán N111,112 C 711
Nếu còn công nợ thì anh/chị cấn trừ công nợ nhé
Trân trọng

VÂN TRANG

Cho em hỏi, trong tháng 6/2019 em co xuất 1 hóa đơn số 13 cho khách hàng gồm 2 dòng
- Dòng số 1 : phí bảo trì thang máy (3 triệu chưa VAT) ( dịch vụ)
- Dòng số 2 : vật tư thang máy ( 200 ngàn chưa VAT) ( hàng hóa)
nhưng đến tháng 8/2019 khách hàng nói không đồng ý dòng số 2 nên bên em xuất lại hóa đơn điều chỉnh giảm ( bỏ dòng số 2 - 200 ngàn ) số hóa đơn 45
- Cả 2 đã kê khai thuế quý 2
Vậy trên misa minh làm như thế nào để giảm doanh thu và lên được tờ khai .
Mong nhận được phản hồi sớm từ misa

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho em hỏi, trong tháng 6/2019 em co xuất 1 hóa đơn số 13 cho khách hàng gồm 2 dòng
- Dòng số 1 : phí bảo trì thang máy (3 triệu chưa VAT) ( dịch vụ)
- Dòng số 2 : vật tư thang máy ( 200 ngàn chưa VAT) ( hàng hóa)
nhưng đến tháng 8/2019 khách hàng nói không đồng ý dòng số 2 nên bên em xuất lại hóa đơn điều chỉnh giảm ( bỏ dòng số 2 - 200 ngàn ) số hóa đơn 45
- Cả 2 đã kê khai thuế quý 2
Vậy trên misa minh làm như thế nào để giảm doanh thu và lên được tờ khai .
Mong nhận được phản hồi sớm từ misa
Thưa Annh/chị
Mình đang dùng HĐ điện tử hay HĐ giấy ạ? Nếu đơn vị dùng HĐ điện tử đã phát hành nhưng phát hiện sai thông tin nhưng đã kê khai thuế thì làm HĐ điều chỉnh theo HD: http://bit.ly/2m510aP

nếu đơn vị dùng hóa đơn giấy,chị tham khảo HD:https://forum.misa.com.vn/threads/h...-gtgt-ban-ra-tu-in-dat-in-sai-noi-dung.11183/
Trân trọng

VÂN TRANG

Bên em sử dụng hóa đơn giấy
Vậy trên misa không dùng chứng từ bán hàng để xuất hóa đơn điều chỉnh này mà
Phải vào chứng từ hàng bán bị trả lại để xuất cho hóa đơn điều chỉnh này phải không?

Còn trên thực tế xuất hóa đơn cho khách hàng nội dung ghi là điều chỉnh giảm dòng số 2 của hóa đơn số 13 ngày.../06/2019. Em làm như file này đúng chưa

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên em sử dụng hóa đơn giấy
Vậy trên misa không dùng chứng từ bán hàng để xuất hóa đơn điều chỉnh này mà
Phải vào chứng từ hàng bán bị trả lại để xuất cho hóa đơn điều chỉnh này phải không?

Còn trên thực tế xuất hóa đơn cho khách hàng nội dung ghi là điều chỉnh giảm dòng số 2 của hóa đơn số 13 ngày.../06/2019. Em làm như file này đúng chưa
Thưa anh/chị
Cái này điều chỉnh mình làm bên hàng bán trả lại để xuất HĐ luôn nhé, đơn vị làm như vậy là đúng rồi ạ
Trân trọng

Cho mình hỏi với ạ
Bên cty mình có xưởng bảo dưỡng, sửa chữa xe, hôm vừa rồi có bảo dưỡng xe của cty, mình vừa xuất một hóa đơn GTGT cho chính cty mình (HĐ này mình phải xuất để scan gửi về nhà máy làm thanh toán theo chương trình của nhà máy), cho mình hỏi trong trường hợp này liên 2 mình phải hạch toán như thế nào trên misa ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi với ạ
Bên cty mình có xưởng bảo dưỡng, sửa chữa xe, hôm vừa rồi có bảo dưỡng xe của cty, mình vừa xuất một hóa đơn GTGT cho chính cty mình (HĐ này mình phải xuất để scan gửi về nhà máy làm thanh toán theo chương trình của nhà máy), cho mình hỏi trong trường hợp này liên 2 mình phải hạch toán như thế nào trên misa ạ
Thưa anh/chị
Theo chứng từ hạch toán thực tế bên ngoài chị đang hạch toán như thế nào để em biết em HD trên PM ạ
Trân trọng

Thuy05

Member
Mình muồn hỏi bên mình là bên mua, bên bán xuất hóa đơn điều chỉnh giám số lượng, đơn giá, thành tiền của 1 mặt hàng. Vậy bên mua mình hạch toán như thế nào trên misa?

H

Hiền Vương - MISA

Guest

Nhung Vu

Thưa quý khách hàng,
Như vậy là hồi tháng 7/2017 quý khách hàng đã xuất nhầm 900 cái rồi đúng không ạ?
Quý khách hàng vui lòng tham khảo hướng dẫn trả lại hàng bán nhé: http://help.misasme2017.misa.vn/tra_lai_hang_ban.htm
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!
Nhờ Misa giải đáp giúp mình.
Mình đã nộp BCTC năm 2019 xong , nay làm báo cáo quý 1/2020 có 1 tờ HĐ đầu vào điều chỉnh tăng giá cà phê của HĐ tháng 12/2019. Trên tờ HĐ chỉ thể hiện cột thành tiền. Vậy giờ mình phải nhập vào phần mềm như nào ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Nhờ Misa giải đáp giúp mình.
Mình đã nộp BCTC năm 2019 xong , nay làm báo cáo quý 1/2020 có 1 tờ HĐ đầu vào điều chỉnh tăng giá cà phê của HĐ tháng 12/2019. Trên tờ HĐ chỉ thể hiện cột thành tiền. Vậy giờ mình phải nhập vào phần mềm như nào ạ.
Thưa anh/chị
TH này đơn vị có tăng hàng trong kho lên không ạ? Nếu có tăng hàng trong kho thì vào kiểm kê kho để tăng giá trị lên, nếu không thì đơn vị qua bên chứng từ NVK hạch toán tăng giá vốn N632 C... nhé

Nhung Vu

Dạ. cảm ơn bạn. Còn trường hợp mình nhận hóa đơn điều chỉnh giảm giá, và hóa đơn chiết khấu thương mại của năm 2019 thì năm 2020 mình nhập như thế nào ạ.Vì 2019 mình đã chốt sổ xong hết rồi.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ. cảm ơn bạn. Còn trường hợp mình nhận hóa đơn điều chỉnh giảm giá, và hóa đơn chiết khấu thương mại của năm 2019 thì năm 2020 mình nhập như thế nào ạ.Vì 2019 mình đã chốt sổ xong hết rồi.
Thua anh/chị
nếu nhận được HĐ giảm giá thì đơn vị làm bên chứng từ kho/kiểm kê kho để giảm gía trị hàng trong kho nếu chưa bán hết, TH bán hết rồi thì đơn vị vào chứng từ NVK hạch toán giả TK 632 nhe
trân trọng

THUYAN 1987

Cho m hỏi, hóa đơn m xuất 2021, giờ ngta yêu cầu xuất giảm tiền thuế năm 2022. Trên phần mềm ko cho chọn hóa đơn điều chỉnh khác năm. giờ làm sao. Thông tin sớm nhé.
Cảm ơn nhiều!