Khoản hỗ trợ cho các đơn vị khác

Trung Anh

Dear cả nhà,
Đơn vị mình là đơn vị hành chính.
Trong quá trình thực hiện các nhiệm vụ chi ngân sách, đơn vị mình (A) có hỗ trợ cho đơn vị khác(B) khoản kinh phí đưa học sinh tham gia hội thi tin học trẻ.
Cả nhà cho mình hỏi là khoản tiền hỗ trợ này xử lý như thế nào là đúng ạ:
1. A chuyển cho đơn vị B qua tài khoản của B tại kho bạc khoản tiền hỗ trợ, không lưu các chứng từ chi trả của bên B về khoản hỗ trợ này.
2. A kiểm soát toàn bộ các chứng từ liên quan đến khoản hỗ trợ này, rút tiền mặt về chi lại cho bên B. Bên A sẽ lưu toàn bộ chứng từ phát sinh.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear cả nhà,
Đơn vị mình là đơn vị hành chính.
Trong quá trình thực hiện các nhiệm vụ chi ngân sách, đơn vị mình (A) có hỗ trợ cho đơn vị khác(B) khoản kinh phí đưa học sinh tham gia hội thi tin học trẻ.
Cả nhà cho mình hỏi là khoản tiền hỗ trợ này xử lý như thế nào là đúng ạ:
1. A chuyển cho đơn vị B qua tài khoản của B tại kho bạc khoản tiền hỗ trợ, không lưu các chứng từ chi trả của bên B về khoản hỗ trợ này.
2. A kiểm soát toàn bộ các chứng từ liên quan đến khoản hỗ trợ này, rút tiền mặt về chi lại cho bên B. Bên A sẽ lưu toàn bộ chứng từ phát sinh.
Thưa anh/chị
Anh/chị hỏi lại bên kho bạc xem thử đơn vị mình thuộc trường hợp nào, và tùy vào mỗi đơn vị sẽ có cách hạch toán cho các khoản tiền này khác nhau.Nên để chắc chắn, đơn vị mình tham khảo lại ý kiến bên kho bạc xem thử hướng dẫn hạch toán như thể nào để ben MISA hỗ trợ cho chính xác nhé
Trân trọng!

Trung Anh

Cái này bên mình hỏi kho bạc thì họ kêu chuyển qua tài khoản cá nhân, còn Phòng tài chính kế hoạch thì kêu là rút tiền mặt hoặc chuyển cho cá nhân thuộc đơn vị đề nghị thanh toán, bên mình sẽ lưu chứng từ. Nên giờ ko biết phải làm sao ạ. Không biết có thông tư nào hướng dẫn hay quy định về cái này ko ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cái này bên mình hỏi kho bạc thì họ kêu chuyển qua tài khoản cá nhân, còn Phòng tài chính kế hoạch thì kêu là rút tiền mặt hoặc chuyển cho cá nhân thuộc đơn vị đề nghị thanh toán, bên mình sẽ lưu chứng từ. Nên giờ ko biết phải làm sao ạ. Không biết có thông tư nào hướng dẫn hay quy định về cái này ko ạ?
Thưa anh/chị
Nếu kho bạc yêu cầu khác và phòng tài chính yêu cầu khác thì chị vui lòng đăng bài lên group :https://www.facebook.com/groups/hotromimosa/ để tham khảo ý kiến của các đơn vị khác thử có giống trường hợp mình không nhé
Hiện tại bên MISA cũng chưa thể hướng dẫn đơn vị giải pháp chính xác và cụ thể nhất cho trường hợp này vì 2 bên kho bạc và tài chính HD khác nhau
Trân trọng!