Xuất nhiều hóa đơn đỏ từ 1 chứng từ bán hàng được không?

Trang La

Member
Mình có lập chứng từ bán hàng tổng tiền học phí của học sinh và phụ huynh sẽ thanh toán trong 8 tháng.

Vậy thì mình có thể xuất 8 cái hóa đơn đỏ cho 1 chứng từ bán hàng không?

Xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình có lập chứng từ bán hàng tổng tiền học phí của học sinh và phụ huynh sẽ thanh toán trong 8 tháng.

Vậy thì mình có thể xuất 8 cái hóa đơn đỏ cho 1 chứng từ bán hàng không?

Xin cảm ơn!
Dạ thưa anh/chị
Anh/chị đang sử dụng phần mềm nào bên MISA ạ?
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chị đang sử dụng Misa SME.Net 2019 R8 enterprise em nhé.
Thanks em!
Thưa chị
Đối với vấn đề này,anh/chị vui lòng hạch toán như sau:
Cách 1:
B1: Lập chứng từ bán hàng, tick không lập kèm hóa đơn có nhiều dòng
B2: Vào xuất hóa đơn/ tự thêm mặt hàng ( có phần tham chiếu chọn tới chứng từ bán hàng để dễ đối chiếu)
hoặc chọn từ chứng từ bán hàng, xóa các mã hàng dư thừa trong hóa đơn đó đi. rồi bấm Cất
Cách 2: Nếu là bán dịch vụ k xuất kho thì anh/chị có thể qua chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán, bên tab thuế anh/chị chia thành nhiều dòng để điền thông tin thuế và thông tin hóa đơn cho 8 HĐ đỏ đó nhé
Trân trọng!

Trang La

Member
Cảm ơn em đã trả lời nhanh chóng.

Chị đã thử cả 2 cách và thắc mắc như sau:
Cách 1: Sau khi làm xong bước thứ 2 thì chị có được hóa đơn đỏ theo số tiền học phải nộp của tháng #1.

Nhưng đến khi họ nộp tháng #2 thì chị vô làm lại Bước 2 thì ko gọi được số tham chiếu cũ nữa

Cách 2: chị làm ở Nghiệp vụ khác như em nói, bên thuế chị đã điền tay số hóa đơn vào. Vậy làm thế nào để ký hóa đơn đỏ để gửi cho khách.

Mong em hướng dẫn.
Cảm ơn em

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cảm ơn em đã trả lời nhanh chóng.

Chị đã thử cả 2 cách và thắc mắc như sau:
Cách 1: Sau khi làm xong bước thứ 2 thì chị có được hóa đơn đỏ theo số tiền học phải nộp của tháng #1.
View attachment 7681

View attachment 7682

View attachment 7683

Nhưng đến khi họ nộp tháng #2 thì chị vô làm lại Bước 2 thì ko gọi được số tham chiếu cũ nữa

View attachment 7684

Cách 2: chị làm ở Nghiệp vụ khác như em nói, bên thuế chị đã điền tay số hóa đơn vào. Vậy làm thế nào để ký hóa đơn đỏ để gửi cho khách.

View attachment 7685

Mong em hướng dẫn.
Cảm ơn em
Thưa anh/chị
Đối với cách 1, tham chiếu e nói là ở bên dưới không phải chọn ở trên, vì nếu chị làm HĐ đầu tiên chị chọn chứng từ bán hàng đó rồi, thì lần 2 không chọn được đâu ạ, trường hợp này của đoan vị, chị phải tự gõ tay mặt hàng rồi chọn tham chiếu để dễ biết thôi, chứ không có cách nào link 1 chứng từ bán hàng cho 8 HĐ đc đâu ạ, và trên BC cũng k liên kết đc chứng từ bán hàng nào của HĐ nào, cách làm này chỉ làm như v để c xuất đc 8 HĐ Thôi chị nhé, nếu làm cách này sẽ đáp ứng được phần in HĐ nhưng BC sẽ có thể không liên kết đúng

Cách 2 làm được nhưng sẽ có một vướng mắc là sẽ không hỗ trợ in hóa đơn nhưng BC về thuế sẽ lên đúng, theo e nghĩ nếu đơn vị mình dùng HĐ giấy bình thường và k dùng MISA Cấp số HĐ thì anh/chị có thể làm bên chứng từ NVK để lên BC, khi nào muốn in thì qua bên xuât HĐ làm tạm xuất in cho Kh rồi xóa đi.
trân trọng!

Trang La

Member
Hiền Vương ơi,

Chị đang làm Tờ khai thuế GTGT Q3/2019 thì vướng chỗ tiền thuế GTGT phải nộp cao hơn trên tờ khai Thuế GTGT do chị lập Chứng từ bán hàng cho "1 năm" và xuất hóa đơn đỏ thì "từng tháng". Giờ chị phải làm ntn để tiền nộp thuế gọi ra khớp với tờ khai vậy em?

Mong sớm nhận đc hồi âm,
Cảm ơn em!
Trang

Trang La

Member
Hi em,

Nhưng như vậy những quý sau cũng sẽ phải chỉnh cho mỗi lần nộp phải ko em?

Nếu muốn khớp chị lập chứng từ bán hàng theo hóa đơn đỏ đúng ko?

Thanks em,
Trang