Tính giá thành theo đơn đặt hàng

Thu Chiến

Anh chị cho e hỏi
Bên e tính giá thành theo đơn đặt hàng. Ở bước xdinh kỳ tính giá thành , ví dụ e tính giá thành tháng 7, lúc e nhập kỳ tháng 7 thì có 1 số đơn hàng tháng 7 nó không có trong danh sách ngược lại có những đơn hàng tháng 6,thán 8 lại có. Ở đơn đặt hàng e vẫn tích ô tính giá thành, nhưng lại ko co trong danh sách đơn hàng thansg7.
Anh Chị giúp e với ạ.
Em cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh chị cho e hỏi
Bên e tính giá thành theo đơn đặt hàng. Ở bước xdinh kỳ tính giá thành , ví dụ e tính giá thành tháng 7, lúc e nhập kỳ tháng 7 thì có 1 số đơn hàng tháng 7 nó không có trong danh sách ngược lại có những đơn hàng tháng 6,thán 8 lại có. Ở đơn đặt hàng e vẫn tích ô tính giá thành, nhưng lại ko co trong danh sách đơn hàng thansg7.
Anh Chị giúp e với ạ.
Em cảm ơn!
Thưa anh/chị
Khi tính giá thành cho đơn hàng, nếu kỳ tính là tháng 7 mà trong tháng 7 những đơn hàng đó k có phát sinh trong chứng từ thì có thể k lên,còn các đơn đặt hàng tháng 6,8 nếu có chọn trong các chứng từ chi phí phát sinh trong tháng 7 thì sẽ lên nhé
Trân trọng!

Thu Chiến

Anh chị cho e hỏi
Anh Chị giúp e với ạ.
Em cảm ơn!

Thu Chiến

Vậy nếu như tháng 7 có đơn hàng và chứng từ chi phí phát sinh trong tháng 7 nhưng đơn hàng chưa hoàn thành. nếu sang tháng 8 thì lúc xác định kỳ tính giá thành mình làm thế nào để tính cả những đơn hàng thans8 đã xong và những đơn hàng cuat tháng 7 mà tháng 8 mới hoàn thành ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy nếu như tháng 7 có đơn hàng và chứng từ chi phí phát sinh trong tháng 7 nhưng đơn hàng chưa hoàn thành. nếu sang tháng 8 thì lúc xác định kỳ tính giá thành mình làm thế nào để tính cả những đơn hàng thans8 đã xong và những đơn hàng cuat tháng 7 mà tháng 8 mới hoàn thành ạ.
Dạ thưa anh/chị
Khi tính giá thành tháng 7 sẽ có bước nghiệm thu đơn hàng, nếu tháng 7 các đơn hàng nào chua xong thì anh/chị sẽ không nghiệm thu nó, thì no sẽ la dở dang sang tháng 8, sau đó anh/chị lập kỳ tính tháng 8 thì những đơn hàng đó sẽ lên để tháng 8 nghiệm thu tiếp nhé
Trân trọng!

Thu Chiến

Tức là ở bước xác định kỳ tính giá thành mình vẫn chọn tất cả các đơn hàng có chứng từ phát sinh trong tháng 7, sau đó đến bước nghiệm thu đơn hàng, mình sẽ tích chọn những đơn hàng nào đã hoàn thành xong . còn những đơn hàng nào mà có chứng từ phát sinh cả tháng 7 và thang 8 mình sẽ ko tích chọn thì nó sẽ chuyển sang tháng 8 đúng ko ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Tức là ở bước xác định kỳ tính giá thành mình vẫn chọn tất cả các đơn hàng có chứng từ phát sinh trong tháng 7, sau đó đến bước nghiệm thu đơn hàng, mình sẽ tích chọn những đơn hàng nào đã hoàn thành xong . còn những đơn hàng nào mà có chứng từ phát sinh cả tháng 7 và thang 8 mình sẽ ko tích chọn thì nó sẽ chuyển sang tháng 8 đúng ko ạ?
Thưa anh/chị
Đúng rồi ạ, công trình nào chị không nghiệm thu thì loại bỏ ra nhé
trân trọng

Thu Chiến

Em cảm ơn Anh Chị ạ.
Anh Chị cho e hỏi. Lúc e làm ở bước phân bổ chi phí sản xuất chung, lúc xem chi tiết các chứng từ phát sinh liên quan, có một số chứng từ "OPN" -" số dư đầu kỳ tài khoản" có ngày chưng stuwf là 31/12/2018. E không biết xóa mục này thế nào để tính giá thành cho chính xác. Vì sang năm 2019 bên e làm ở 1 tệp misa mới chứ không làm chung với tệp dữ liệu năm 2018, từ đầu năm bên e chưa triển khai được phần tnhs giá thành này, thán 7 này e mới tính thử để xem kqua thế nào.
Anh chị giúp e với ạ.
Em cảm ơn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em cảm ơn Anh Chị ạ.
Anh Chị cho e hỏi. Lúc e làm ở bước phân bổ chi phí sản xuất chung, lúc xem chi tiết các chứng từ phát sinh liên quan, có một số chứng từ "OPN" -" số dư đầu kỳ tài khoản" có ngày chưng stuwf là 31/12/2018. E không biết xóa mục này thế nào để tính giá thành cho chính xác. Vì sang năm 2019 bên e làm ở 1 tệp misa mới chứ không làm chung với tệp dữ liệu năm 2018, từ đầu năm bên e chưa triển khai được phần tnhs giá thành này, thán 7 này e mới tính thử để xem kqua thế nào.
Anh chị giúp e với ạ.
Em cảm ơn!
Thưa anh/chị
Anh/chị vui lòng vào nghiệp vụ/nhập số dư ban đầu/chi phí dở dang để kiểm tra thử có số dư cho đơn hàng không thì xóa đi nhé

Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ, e cảm ơn Anh Chị !
Anh chị cho e hỏi là e tính xong phần giá thành rồi giờ vào ở mục nào để xem lãi lỗ từng đơn hàng ạ.
Thưa anh/chị
Anh/chị vào Báo cáo/bán hàng/Bc tổng hợp/chi tiết lãi lỗ theo đơn hàng để xem lãi lỗ theo đơn hàng nhé

Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest