Kết chuyển thuế GTGT

Xuân Lan

Mọi người ơi có thể giúp dùm em vấn đề như thế này:
- "Trên tờ khai thuế: Số thuế đầu vào giá trị khác so với số thuế trên bảng tổng hợp theo tài khoản 1331 khi vào phần báo cáo xem". (Do hoá đơn mua vào không trùng với kỳ báo cáo, có thể hoá đơn tháng 1 nhưng lên báo cáo quý 2)
- Khi em chọn kết chuyển thuế GTGT giữa 1331 và 33311 thì hiện không khớp, kết chuyển được nhưng lên bảng cân đối tài khoản lại không khớp với thuế trên tờ khai.
Như vậy em làm thế nào để khớp giữa bảng cân đối tk quý và tờ khai khớp với nhau đây ạ???
Mong mọi người giúp dùm em!!!
Em cảm ơn rất nhiều ạ!!!!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Đầu tiền quý khách hàng cần kiểm tra lại tờ khai thuế và sổ cái của quý khách hàng phải khớp nhau, quý khách hàng vui lòng tham khảo Báo cáo/Báo cáo đổi chiếu/Báo cáo đổi chiếu thuế và sổ cái/lọc tài khoản 133 và 3331 lần lượt để kiểm tra nhé.
Đổi với các hóa đơn tháng 1 lên báo cáo quý 2 thì quý khách hàng quên kê khai ở quý 1 và lên ở quý 2 hay thế nào ạ, quý khach shàng vui lòng mô tả rõ để MISA hỗ trợ nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Xuân Lan

Cảm ơn chị đã giải thích cho em nha!
Vấn đề của em là: 3331 thì hoàn toàn khớp, chỉ có 133
Có nghĩa là hoá đơn đầu vào tháng 1 (ngày ghi trên hoá đơn), nhưng em không có lên báo cáo trong quý 1 mà quý 2 em mới lên báo cáo, do hoá đơn về chậm nên qua báo cáo quý 1 rồi không làm điều chỉnh báo cáo lại mà để sang quý 2 lên báo cáo luôn, khi vào phần mềm e vẫn nhập kho chi trả tiền bình thường.
Báo cáo đối chiếu em cũng đã có xem: lệch những cái hoá đơn do lên không đúng quý. Cho nên e muốn hỏi: mỗi quý em kết chuyển 133 và 3331 phải làm sao, phải nhập như thế nào để phần mềm hiểu và cho khớp giữ sổ cái và tờ khai đấy ạ!
Lên sổ cái mà chọn quý thì 1 lèo các hoá đơn nằm trong quý 1 đều lên sổ hết nhưng tờ khai thì không lên hết hoàn toàn các tờ hoá đơn đó!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Đối với các hóa đơn quý 1 mà quý khách kê khai vào quý 2 thì quý 1 khi thêm chứng từ mua hàng để không nhận kèm hóa đơn, sau đó ở quý khách hàng nhận kèm hóa đơn và kê lên quý 2 thì sẽ khớp tờ khai và sổ cái 133 nhé.

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa các anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn các anh/chị đã có sự chia sẻ trong cộng đồng thành viên sử dụng phần mềm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
xin chào
Kết chuyển các loại doanh thu , có bắt buộc kết chuyển theo quý, tháng không. mình muốn kết chuyển khi nào cũng đk có đk k
Thưa Quý khách hàng
Kết chuyển lãi lỗ anh/chị có thể kết chuyển theo kỳ mà anh/chị mong muốn không nhất định phải kết chuyển theo tháng, quý hoặc năm nhé.
Trân trọng cám ơn!

hoaitrang

Thưa quý khách hàng,
Đầu tiền quý khách hàng cần kiểm tra lại tờ khai thuế và sổ cái của quý khách hàng phải khớp nhau, quý khách hàng vui lòng tham khảo Báo cáo/Báo cáo đổi chiếu/Báo cáo đổi chiếu thuế và sổ cái/lọc tài khoản 133 và 3331 lần lượt để kiểm tra nhé.
Đổi với các hóa đơn tháng 1 lên báo cáo quý 2 thì quý khách hàng quên kê khai ở quý 1 và lên ở quý 2 hay thế nào ạ, quý khach shàng vui lòng mô tả rõ để MISA hỗ trợ nhé.
Chị ơi, cho e hỏi. Em làm bút toán khấu trừ thuế GTGT. e xem hướng dẫn thì 2 ô thuế VAT đc khấu trừ và thuế VAT đầu ra là phần mềm sẽ tự động cập nhật. Nhưng e làm lại chỉ thấy hiện phần Thuế VAT đc khấu trừ đầu kỳ hiện. Còn VAT đầu vào và đầu ra phát sinh trong kỳ thì ko hiện. Vậy e phải làm thế nào ạ?

Trương Hạnh

Well-Known Member
Chị ơi, cho e hỏi. Em làm bút toán khấu trừ thuế GTGT. e xem hướng dẫn thì 2 ô thuế VAT đc khấu trừ và thuế VAT đầu ra là phần mềm sẽ tự động cập nhật. Nhưng e làm lại chỉ thấy hiện phần Thuế VAT đc khấu trừ đầu kỳ hiện. Còn VAT đầu vào và đầu ra phát sinh trong kỳ thì ko hiện. Vậy e phải làm thế nào ạ?
Thưa Quý khách hàng!
Anh/Chị có lập tờ khai trên phần mềm không ạ, nếu có anh/chị mở tờ khai lên qua bảng kê phụ lục bán ra kiểm tra xem có phát sinh không
Tiếp theo anh/chị lọc phát sinh Nợ TK 33311 xem có từng được khấu trừ thuế không, nếu có thì xóa đi lập lại ạ
Trân trọng!

tâm1990

Member
Thưa quý khách hàng,
KHI ĐỐI CHIẾU SỔ CÁI BẢNG KÊ THUẾ BỊ LỆCH THÌ SỬA NTN C

diuxanh

Quý 1, quý 2 có 1 số hóa đơn mình chưa kê khai thuế, mình hạch toán n1388. Sang quý 3 mình kết chuyển c1331/n1388. Lên tờ khai thuế thì ok nhưng lúc khấu trừ thuế thì VAT đầu vào không nhận những hóa đơn quý trước. Xin cho mình cách giải quyết với ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Quý 1, quý 2 có 1 số hóa đơn mình chưa kê khai thuế, mình hạch toán n1388. Sang quý 3 mình kết chuyển c1331/n1388. Lên tờ khai thuế thì ok nhưng lúc khấu trừ thuế thì VAT đầu vào không nhận những hóa đơn quý trước. Xin cho mình cách giải quyết với ạ
Thưa anh/chị
Nếu quý 1, 2 anh/chị không đưa vào TK 1331 thì khi khấu trừ PM không hiểu để lên các chứng từ của quý 1, quý 2, vì không có tk thuế 1331. Trường hợp này anh/chị vui lòng tự khấu trừ bằng bút toán tay nhé
Trân trọng!

diuxanh

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
Nếu quý 1, 2 anh/chị không đưa vào TK 1331 thì khi khấu trừ PM không hiểu để lên các chứng từ của quý 1, quý 2, vì không có tk thuế 1331. Trường hợp này anh/chị vui lòng tự khấu trừ bằng bút toán tay nhé
Trân trọng!

diuxanh

Thưa anh/chị
Trân trọng!
Bạn ơi mình hỏi thêm là mình tự khấu trừ bút toán tay các quý trên NVK hay chỉ làm bút toán khấu trừ bổ sung thôi ạ. Mình định không làm thuế trên phần mềm nữa nhưng vào báo cáo thuế với sổ cái thì lại chênh lệch.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bạn ơi mình hỏi thêm là mình tự khấu trừ bút toán tay các quý trên NVK hay chỉ làm bút toán khấu trừ bổ sung thôi ạ. Mình định không làm thuế trên phần mềm nữa nhưng vào báo cáo thuế với sổ cái thì lại chênh lệch.
Thưa anh/chị
Anh/chị có thể làm tay các bút toán khấu trừ thuế trên NVK được nhé, nếu đã khấu trừ rồi mà bị sau có thể xóa đi khấu trừ tay lại, còn TH của anh/chị do quý 1,2 không nhập TK thuế thì khấu trừ tự động không lên, thì anh/chị có thể làm tay các bút toán đó luôn nhé, không khấu trừ tự động nữa
Trân trọng