Hỏi nghiệp vụ misa

Bao Thach

Member
Chào mọi người ạ, mình mới sử dụng phần mềm misa nên còn nhiều thắc mắc, mong mọi người giúp với ạ
1. Mình chi trả lương cho cán bộ phường tuy nhiên mình muốn tự hạch toán chứ ko dùng hạch toán chi phí lương của misa thì mình hạch toán các khoản chi lương, phải trả theo lương, bhxh, bhyt... như nào ạ
2. Đầu mỗi tháng, mình nhận đc báo cáo thu của kho bạc như thu thuế ngoài quốc doanh, thu thuế PNN, thuế TNCN... của tháng trước đó. Vậy mình phải nhập các khoản thu đó ở đâu để khi in báo cáo thu có số liệu ạ
3. Mình nhận được khoản cấp ngân sách vào tài khoản tiền gửi khác thì mình nhập ở đâu để theo dõi đc sổ tiền gửi khác ạ
4. Mình có số tiền sử dụng đất năm trước chuyển sang thì mình nhập số dư đầu kỳ khoản đấy ở đâu ạ
mong được mọi người hướng dẫn ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Chào mọi người ạ, mình mới sử dụng phần mềm misa nên còn nhiều thắc mắc, mong mọi người giúp với ạ
1. Mình chi trả lương cho cán bộ phường tuy nhiên mình muốn tự hạch toán chứ ko dùng hạch toán chi phí lương của misa thì mình hạch toán các khoản chi lương, phải trả theo lương, bhxh, bhyt... như nào ạ
2. Đầu mỗi tháng, mình nhận đc báo cáo thu của kho bạc như thu thuế ngoài quốc doanh, thu thuế PNN, thuế TNCN... của tháng trước đó. Vậy mình phải nhập các khoản thu đó ở đâu để khi in báo cáo thu có số liệu ạ
3. Mình nhận được khoản cấp ngân sách vào tài khoản tiền gửi khác thì mình nhập ở đâu để theo dõi đc sổ tiền gửi khác ạ
4. Mình có số tiền sử dụng đất năm trước chuyển sang thì mình nhập số dư đầu kỳ khoản đấy ở đâu ạ
mong được mọi người hướng dẫn ạ
Thưa Quý khách hàng!
MISA cin phúc đáp vấn đề này như sau:
1. Hạch toán nghiệp vụ lương vào phần mềm MISA nhưng không sử dụng phân hệ tiền lương:
Với trường hợp kế toán không lập bảng lương trên phần mềm, mà thực hiện tính lương bên ngoài, ví dụ như tính lương trên file excel, nhưng muốn ghi nhận việc trả lương, hạch toán chi phí lương trên phần mềm thì thực hiện như sau:
Trả lương
Thanh toán bảo hiểm

2. Đầu mỗi tháng, mình nhận đc báo cáo thu của kho bạc như thu thuế ngoài quốc doanh, thu thuế PNN, thuế TNCN... của tháng trước đó. Vậy mình phải nhập các khoản thu đó ở đâu để khi in báo cáo thu có số liệu ạ?
Trả lời: Chị mô tả giúp em là đang in báo cáo nào và muốn thể hiện ở cột nào trên báo cáo, và các khoản thu trên thì đơn vị sẽ hạch toán nợ\có như thế nào ạ?

3. Mình nhận được khoản cấp ngân sách vào tài khoản tiền gửi khác thì mình nhập ở đâu để theo dõi đc sổ tiền gửi khác ạ?

Trả lời: Anh/Chị vào Tiền gửi\Thu tiền gửi hạch toán Nợ 1128/Có TK .....

4. Mình có số tiền sử dụng đất năm trước chuyển sang thì mình nhập số dư đầu kỳ khoản đấy ở đâu ạ?
Trả lời: Anh/Chị vào Nghiệp vụ\Nhập số dư ban đầu\khai báo số dư của TK 213 đồng thời vào phân hệ Tài sản cố định để khai báo mã, tên TS để theo dõi

Trân trọng!

Bao Thach

Member
2. Đầu mỗi tháng, mình nhận đc báo cáo thu của kho bạc như thu thuế ngoài quốc doanh, thu thuế PNN, thuế TNCN... của tháng trước đó. Vậy mình phải nhập các khoản thu đó ở đâu để khi in báo cáo thu có số liệu ạ?
Trả lời: Chị mô tả giúp em là đang in báo cáo nào và muốn thể hiện ở cột nào trên báo cáo, và các khoản thu trên thì đơn vị sẽ hạch toán nợ\có như thế nào ạ?
Báo cáo thu ngân sách theo nội dung kinh tế ạ
ah cho mình hỏi thêm, như trong báo cáo thu ngân sách theo NDKT, trong khoản thu hưởng 100%, ở đơn vị mình có khoản thu vỉa hè và thu chợ, đều đi tiểu mục là 4949, tuy nhiên khi in báo cáo thì do cùng tiểu mục nên số tiền thu đều thể hiện ở cả 2 khoản thu, vậy có cách nào để tách số tiền thu được ở từng khoản cho tiện theo dõi ko ạ

Trương Hạnh

Well-Known Member
Báo cáo thu ngân sách theo nội dung kinh tế ạ
ah cho mình hỏi thêm, như trong báo cáo thu ngân sách theo NDKT, trong khoản thu hưởng 100%, ở đơn vị mình có khoản thu vỉa hè và thu chợ, đều đi tiểu mục là 4949, tuy nhiên khi in báo cáo thì do cùng tiểu mục nên số tiền thu đều thể hiện ở cả 2 khoản thu, vậy có cách nào để tách số tiền thu được ở từng khoản cho tiện theo dõi ko ạ
Thưa quý khách hàng!
anh/chị tạo thêm Tiết để phân biệt 2 khoản thu ạ
  • Vào Danh mục\Mục lục ngân sách\Tiết tiểu mục\thêm loại cần theo dõi
  • Sau đó vào nghiệp vụ\Dự toán\ngân sách\chọn mẫu dự toán thu, chi\Vào phần lập công thực chọn thêm cột Tiết và trên chứng từ cũng phải chọn đến Tiết thì khi in báo cáo phần mềm sẽ phân biệt được 2 chỉ tiêu trên
Để lên báo cáo thu theo nội dung kinh tế thì anh/chị hạch toán nợ 11/có 7142 và hạch toán ở phân hệ Tiền mặt hoặc tiền gửi tùy theo loại tiền thu về

Bao Thach

Member
Thưa quý khách hàng!
anh/chị tạo thêm Tiết để phân biệt 2 khoản thu ạ
  • Vào Danh mục\Mục lục ngân sách\Tiết tiểu mục\thêm loại cần theo dõi
  • Sau đó vào nghiệp vụ\Dự toán\ngân sách\chọn mẫu dự toán thu, chi\Vào phần lập công thực chọn thêm cột Tiết và trên chứng từ cũng phải chọn đến Tiết thì khi in báo cáo phần mềm sẽ phân biệt được 2 chỉ tiêu trên
Để lên báo cáo thu theo nội dung kinh tế thì anh/chị hạch toán nợ 11/có 7142 và hạch toán ở phân hệ Tiền mặt hoặc tiền gửi tùy theo loại tiền thu về
Ad cho mình hỏi với ạ, mình lỡ ẩn mất cột tiết ở phần nhập liệu thì giờ vào đâu để hiển thị cột tiết lại ạ :(
Với ad cho mình hỏi thêm với, mình muốn chuyển tiền thu quỹ công chuyên dùng cho cấp trên thì vào đâu ạ, với lại khi mình chi nộp tiền vào tài khoản cấp trên thì khi in mẫu C4-08 thì báo là "báo cáo ko có số liệu", bởi vì tiền thu quỹ công mình ko nộp vào tài khoản tiền gửi quỹ mà dùng tiền mặt nộp thẳng lên cấp trên nên hạch toán là 431/111. Vậy nếu mình nộp lên cấp trên bằng tiền mặt thì có in dc mẫu C4-08 ko ạ, hay phải làm thêm bước là nộp vào tài khoản tiền gửi của quỹ trước ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Ad cho mình hỏi với ạ, mình lỡ ẩn mất cột tiết ở phần nhập liệu thì giờ vào đâu để hiển thị cột tiết lại ạ :(
Với ad cho mình hỏi thêm với, mình muốn chuyển tiền thu quỹ công chuyên dùng cho cấp trên thì vào đâu ạ, với lại khi mình chi nộp tiền vào tài khoản cấp trên thì khi in mẫu C4-08 thì báo là "báo cáo ko có số liệu", bởi vì tiền thu quỹ công mình ko nộp vào tài khoản tiền gửi quỹ mà dùng tiền mặt nộp thẳng lên cấp trên nên hạch toán là 431/111. Vậy nếu mình nộp lên cấp trên bằng tiền mặt thì có in dc mẫu C4-08 ko ạ, hay phải làm thêm bước là nộp vào tài khoản tiền gửi của quỹ trước ạ
Thưa anh/chị
Để hiện cột tiết, anh/chị vui lòng vào hệ thống/tùy chọn/ẩn hiện cột/tìm đến cột tiết hiện ra nhé

Anh/chị muốn in mẫu C4-08 thì phải định khoản N112 C111 thì mới in được vì bản chất nó là giấy nộp tiền vào TK, nên nếu hạch toán N431 C 111 sẽ k in được nhé
Trân trọng

Bao Thach

Member
Hix, cho mình hỏi thêm với ạ, mình nộp vào tài khoản tiền gửi quỹ cho cấp trên, tuy nhiên khi in mẫu C4-08 thì lại mặc định là tài khoản của phường xã mình (ví dụ: mình nộp vào tài khoản 3761.....91046 của TP nhưng khi in lại mặc định là 3761....91046 của phường). Vâỵ có cách nào để nhập tài khoản và lưu tài khoản đó là của thành phố ko ạ :(

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hix, cho mình hỏi thêm với ạ, mình nộp vào tài khoản tiền gửi quỹ cho cấp trên, tuy nhiên khi in mẫu C4-08 thì lại mặc định là tài khoản của phường xã mình (ví dụ: mình nộp vào tài khoản 3761.....91046 của TP nhưng khi in lại mặc định là 3761....91046 của phường). Vâỵ có cách nào để nhập tài khoản và lưu tài khoản đó là của thành phố ko ạ :(
Thưa anh/chị
Vậy chị xem thử TK người nhận trên chứng từ chị đã hạch toán đúng chưa, và khi in chỗ nào hiện tk ngân hàng lên không đúng chị có thể chụp hình lại được không ạ
Trân trọng

Bao Thach

Member
ad cho mình hỏi thêm với, mình muốn hạch toán đồng thời tài khoản 008 thì làm như nào ạ, nếu có hình ảnh hướng dẫn thì tốt ạ :D
với cả có cách nào hiển thị nội dung trên bảng kê chứng từ ở misa dc như hình dưới ko ạ, mình làm thì chỉ hiển thị nội dung theo mục/tiểu mục thôi ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
ad cho mình hỏi thêm với, mình muốn hạch toán đồng thời tài khoản 008 thì làm như nào ạ, nếu có hình ảnh hướng dẫn thì tốt ạ :D
với cả có cách nào hiển thị nội dung trên bảng kê chứng từ ở misa dc như hình dưới ko ạ, mình làm thì chỉ hiển thị nội dung theo mục/tiểu mục thôi ạ
View attachment 7990
Thưa anh/chị
TK 008 được sinh đồng thời khi phát sinh TK CÓ TK 112 nghiệp vụ thực chi và phát sinh Có TK 8192 nghiệp vụ thanh toán tạm ứng nhé
Về mẫu bảng kê, khi in thì vẫn ra theo diễn giải của chứng từ khi chị nhập nhé, chị ktra lại thử nhé
Trân trọng

Bao Thach

Member
cám ơn ad ạ, mình hỏi thêm với, mình chi trả lương nhưng ko sử dụng phân hệ tiền lương của misa mà tự làm, vậy thì khi mình hạch toán khoản bhxh, bhyt trích từ lương thì phải hạch toán và sinh phiếu như nào mới đúng ạ, trong hướng dẫn misa ko có ví dụ này ạ :(
- mình muốn hỏi kĩ thêm việc này, khi mình thu khoản nộp 100% vào ngân sách thì mình vào Tiền mặt -> Phiếu thu -> hạch toán 111/7192 -> lúc này cho phép mình sinh phiếu nộp tiền kho bạc, vậy thì sau khi sinh phiếu thì mình có cần đánh thêm phiếu chi ko ạ, nếu có thì có bị trùng ko ạ, và sau khi nộp tiền vào kho bạc thì mình vào đâu để ghi thu ngân sách qua kho bạc 7192/7142 ạ
- tương tự, một số khoản thu khác mình hạch toán 111/3361, vậy thì mình phải hạch toán trong phiếu chi và khi nộp khoản này vào kho bạc ghi thu ngân sách qua kho bạc như nào ạ
cám ơn ad nhiều ;)

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cám ơn ad ạ, mình hỏi thêm với, mình chi trả lương nhưng ko sử dụng phân hệ tiền lương của misa mà tự làm, vậy thì khi mình hạch toán khoản bhxh, bhyt trích từ lương thì phải hạch toán và sinh phiếu như nào mới đúng ạ, trong hướng dẫn misa ko có ví dụ này ạ :(
- mình muốn hỏi kĩ thêm việc này, khi mình thu khoản nộp 100% vào ngân sách thì mình vào Tiền mặt -> Phiếu thu -> hạch toán 111/7192 -> lúc này cho phép mình sinh phiếu nộp tiền kho bạc, vậy thì sau khi sinh phiếu thì mình có cần đánh thêm phiếu chi ko ạ, nếu có thì có bị trùng ko ạ, và sau khi nộp tiền vào kho bạc thì mình vào đâu để ghi thu ngân sách qua kho bạc 7192/7142 ạ
- tương tự, một số khoản thu khác mình hạch toán 111/3361, vậy thì mình phải hạch toán trong phiếu chi và khi nộp khoản này vào kho bạc ghi thu ngân sách qua kho bạc như nào ạ
cám ơn ad nhiều ;)
Thưa anh/chị
Nếu không dùng phân hệ lương của MISA, anh/chị có thể hạch toán theo HD sau:http://help.bamboo2019.misa.vn/inde...ng_lap_bang_luong_tren_phan_mem_tra_luong.htm
Khi anh/chị thu 100% ngân sách xã, lam phiếu thu N111 C7192 ,khi nào chi thì anh/chị hạch toán N8192 C 111, Sau đó anh/chị lập bảng kê thanh toán để kết chuyển từ 8192 sang 8142.Cuối kỳ mới thục hiện các bút toán kết chuyển cuối năm nhé
- Khi đơn vị hạch toán các khoản thu chi hộ, Khi nộp lại cho cấp trên thì hạch toán Nợ TK 3361/Có TK 111, 1128, anh/chị tham khảo thêm tài liệu sau:https://forum.misa.com.vn/threads/h...chuyen-dung-tren-bang-can-doi-tai-khoan.2261/
trân trọng

Bao Thach

Member
ad cho mình hỏi với, mình in lệnh chi tiền để chuyển cho bên trường học, tuy nhiên khi in thì những thông tin như: UBND xã ko hiện luôn tên UBND mình, "yêu cầu kho bạc nhà nước:...." cũng ko hiện tên kho bạc nn chỗ mình, cả giấy báo nợ và giấy báo có cũng ko hiển thị, vậy giờ mình chỉnh chỗ nào để hiện thị vậy ạ
mình đang có đầu tư xây dựng công trình từ nguồn tiền sử dụng đất của phường, số tiền khá lớn, giờ mình muốn theo dõi nguồn vốn cũng như thanh toán cho công trình thì các bước như nào ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
ad cho mình hỏi với, mình in lệnh chi tiền để chuyển cho bên trường học, tuy nhiên khi in thì những thông tin như: UBND xã ko hiện luôn tên UBND mình, "yêu cầu kho bạc nhà nước:...." cũng ko hiện tên kho bạc nn chỗ mình, cả giấy báo nợ và giấy báo có cũng ko hiển thị, vậy giờ mình chỉnh chỗ nào để hiện thị vậy ạ
View attachment 8179
mình đang có đầu tư xây dựng công trình từ nguồn tiền sử dụng đất của phường, số tiền khá lớn, giờ mình muốn theo dõi nguồn vốn cũng như thanh toán cho công trình thì các bước như nào ạ
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
View attachment 8179
Thưa anh/chị
Muốn chỗ yêu cầu KB lên, anh chị vào hệ thống/ tùy chọn/Thông tin đơn vị, tại dòng TKngân hàng chọn ngân hàng vào nhé
Còn về phần tên đơn vị thì mặc đĩnh mẫu sẽ để trống, đơn vị có thể tự điền tên vào nhé, chứ PM không lấy tự động ạ

Trân trọng

Bao Thach

Member
http://help.bamboo2019.misa.vn/index.html?dieu_chinh_kinh_phi.htm
theo như hướng dẫn thì làm sao để hiển thị số liệu ở cột điều chỉnh vậy, mình khi rút tạm ứng kho bạc là 7799, sau khi hoàn ứng thì kho bạc yêu cầu mình làm phiếu điều chỉnh kinh phí sang 6699, mình có thử vào phần điều chỉnh kinh phí làm như hướng dẫn nhưng khi lấy dữ liệu thì chỉ hiển thị bên cột đã rút, còn cột điều chỉnh ko thấy lên số liệu :(, mình rút kho bạc 7799 nhưng đánh phiếu chi 6699 cũng ko thấy lên số liệu :(

Chào Quý khách,
Theo như mô tả thì Quý khách đang cần điều chỉnh rút tạm ứng trên tiểu mục 7799 sang rút tạm ứng trên tiểu mục 6699 đúng không ạ?
Trường hợp này khi ấn <Lấy dữ liệu> sẽ không có số liệu bên cột <Điều chỉnh> do Quý khách không chi trên 6699.
Trên giao diện Điều chỉnh kinh phí, Quý khách tự điền thông tin đã rút trên 7799 trên các ô Nguồn, khoản, tiểu mục 7799 trên cột <Đã rút>, sau đó điền thông tin Nguồn, khoản, tiểu mục 6699 trên cột <Điều chỉnh>, nhập số tiền cần điều chỉnh trên ô <Số tiền> là được.
Trân trọng!

Bao Thach

Member
Mình làm dc rồi ạ, cho hỏi thêm là trong dự toán giao đầu năm thì mình có dự phòng phí là 100tr, giờ mình bổ sung 40tr từ dự phòng phí để chi phòng chống bão lụt thì mình phải làm như nào ạ

Bao Thach

Member
Ad cho mình hỏi với, mình thu mặt bằng tiền mặt và khi nộp tiền mặt của mặt bằng vào ngân sách thì vào phiếu chi để nộp tiền mặt phải ko ạ, vì mình nộp mặt bằng theo tiểu mục 3899 thì phần mềm ko cho chọn tiểu mục này cũng như tiểu mục 1052, 1701 thuế ở phiếu chi tiền mặt. Còn nộp tiền ở tiền gửi thì mặc định là nộp chuyển khoản rồi trong khi mình muốn nộp tiền bằng tiền mặt. Nhờ ad hướng dẫn giúp mình với