Câu hỏi Misa

tung tung

Member
Xin hỏi, công ty mình mua nguyên vật liệu mã là A (chưa đóng gói) của đối tác B, kế toán nhập vào misa trong kho nguyên vật liệu (152). Sau đó bên mình đưa nguyên vật liệu mã là A này cho chính đối tác B để đóng gói (coi như sản xuất gia công ở Misa). Sau đó kế toán nhập liệu sản phẩm A (đã đóng gói) vào kho thành phẩm (155) nhưng mã vẫn là A.
=> Trong trường hợp cùng mã khác kho như trên, kế toán đã lỡ làm trùng lắp, thì Misa có tính giá thành được chính xác

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Đối với trường hợp này đơn vị để tính chất VTHH A này là thành phẩm rồi theo dõi như Anh/Chị đã trình bày vẫn được nhé.
Và khi tính giá xuất kho chọn tính theo kho.
Do dùng cùng 1 mã hàng nên khi xuất bán hoặc xuất sx thì lưu ý chọn kho để tránh sai sót là được ạ.
Trân trọng cám ơn!

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Anh/Chị
Phần mềm sẽ tính giá thành theo thành phẩm và đối tượng tập hợp chi phí. Chia kho để đảm bảo giá xuất kho và giá nhập sau khi tính giá không bị sai.. Anh chọn kho như anh đã trình bày phía trên là được.
Còn quy trình thì cứ hạch toán như quy trình tính giá thành bình thường nhé. Quy trình tính giá thành có thể tham khảo link sau: http://help.misasme2017.misa.vn/gia_thanh.htm
Khi mua NVL: Nợ 152 (kho 152)/331
Khi xuất NVL đem gia công: Nợ 621 (TT200), 154( TT133)/ 152 ( Kho 152)
Khi nhập kho: Nợ 155/154 ( Kho 155)
Trân trọng cám ơn!

Luffy chan

Cho mình hỏi mình muốn xem danh sách giá mua gần nhất của tất cả các mặt hàng thì làm thế nào trên misa ạ? Và cách đặt câu hỏi trên này nữa ạ

Trương Hạnh

Well-Known Member
Cho mình hỏi mình muốn xem danh sách giá mua gần nhất của tất cả các mặt hàng thì làm thế nào trên misa ạ? Và cách đặt câu hỏi trên này nữa ạ
Thưa quý khách hàng!
- Để xem danh sách giá mua gần nhất anh/chị vào danh mục\vật tư hàng hóa\vật tư hàng hóa\ Nhấn chuột phải sửa mẫu\tích hiển thị cột đơn giá mua gần nhất như hình đính kèm, tại đây anh/chị có thể xuất khẩu ra excel để xem ạ
- Để đăng bài anh/chị nhấp chọn sản phẩm\đăng chủ đề mới
Trân trọng!

Đính kèm

• 47.3 KB Lượt xem: 195
  • 89.6 KB Lượt xem: 199

Ngọc Tâm

Mình chuẩn bị chuyển qua máy tính mới mà máy tính cũ của mình đang sử dụng MISA SME 2015 theo hình thức máy trạm nên cho mình hỏi là khi cài MISA trên máy tính mới thì mình có cần mua bản quyền hay không?Mình có cần backup dữ liệu gì không?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình chuẩn bị chuyển qua máy tính mới mà máy tính cũ của mình đang sử dụng MISA SME 2015 theo hình thức máy trạm nên cho mình hỏi là khi cài MISA trên máy tính mới thì mình có cần mua bản quyền hay không?Mình có cần backup dữ liệu gì không?
Thưa anh/chị
Nếu máy mình là máy trạm, thì chỉ cần cài PM trên máy mới, sau đó đăng ký GPSD rồi kết nối máy chủ để làm thôi nhé
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy cho mình hỏi thêm 1 câu nữa nếu mình tải về và sử dụng và không đăng kí GPSD nhưng vẫn trỏ đến các máy chủ và sử dụng thì có ảnh hưởng gì nhiều không?
Thưa anh/chị
Nếu không đăng ký GPSD thì vẫn sử dụng được trong 30 ngày, và khi in chứng từ sẽ không hiện tên công ty và hiện chữ bảng dùng thử trên báo cáo chứng từ ạ
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hi, cho mình hỏi là khi cài lại MISA trên máy trạm thì có cần nhập lại giấy phép sử dụng hay không?
Thưa anh/chị
Nếu đơn vị sử dụng phần mềm MISA SME 2015 Thì có nhé, HD đăng ký như sau: http://help.misasme2015.misa.vn/index.html?html_30010000.htm
Nếu đang sử dụng PM 2019 thì không cần nhé, vì nó lấy theo dữ liệu máy chủ, máy chủ đăng ký rồi thì máy trạm không cần ạ
Trân trọng

Ngọc Tâm

Thưa anh/chị
Nếu đơn vị sử dụng phần mềm MISA SME 2015 Thì có nhé, HD đăng ký như sau: http://help.misasme2015.misa.vn/index.html?html_30010000.htm
Nếu đang sử dụng PM 2019 thì không cần nhé, vì nó lấy theo dữ liệu máy chủ, máy chủ đăng ký rồi thì máy trạm không cần ạ
Trân trọng
Vậy nếu đơn vị bên mình cần nâng cấp lên MISA 2019 thì có thể sử dụng lai GPSD cũ hay không, hay là phải mua key mới?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy nếu đơn vị bên mình cần nâng cấp lên MISA 2019 thì có thể sử dụng lai GPSD cũ hay không, hay là phải mua key mới?
Thưa anh/chị\
Khi đơn vị nâng cấp là phải mất phí nâng cấp nếu hết thời hạn bảo hành cập nhật của PM, lúc đó bên em cấp cho đơn vị GPSD mới của 2019 nhé, còn PM 2019 không SD GPSD của 2015 nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi hạch toán lấy tiền ngân hàng từ VNĐ A mua 2000 USD rồi nộp vào USD A thì hạch toán như thế nào
Thưa anh/chị
đơn vị vào phân hệ tiền gửi / chuyển tiền nội bộ để hạch toán chuyển tiền từ VNĐ sang USD nhé, còn nộp vào usd A thì cũng tương tự vạy nhé