Thuế GTGT nhà thầu nước ngoài

thuyvan2388

Chào các bạn, các bạn giúp mình với, mình đang bị mắc ở phần hạch toán thuế GTGT nhà thầu nước ngoài trên Misa. Mình hạch toán thuế nhà thầu như này:
a. Hạch toán công nợ phải trả nhà thầu nước ngoài

Nợ TK 627; 642 (giá trị hợp đồng)
Có TK 331 (giá trị hợp đồng)

b. Hạch toán thuế VAT và CIT

Nợ TK 133 (VAT được khấu trừ)
Nợ TK 627; 642 (CIT được tính vào CP tính thuế TNDN)
Có TK 3338

c. Nộp thuế
Nợ TK 3338
Có TK 112

Các mục a, b, c trên lần lượt hạch toán vào mục nào trên misa ạ. Cảm ơn mọi người.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào các bạn, các bạn giúp mình với, mình đang bị mắc ở phần hạch toán thuế GTGT nhà thầu nước ngoài trên Misa. Mình hạch toán thuế nhà thầu như này:
a. Hạch toán công nợ phải trả nhà thầu nước ngoài

Có TK 331 (giá trị hợp đồng)

b. Hạch toán thuế VAT và CIT

Nợ TK 627; 642 (CIT được tính vào CP tính thuế TNDN)
Có TK 3338

c. Nộp thuế
Nợ TK 3338
Có TK 112

Các mục a, b, c trên lần lượt hạch toán vào mục nào trên misa ạ. Cảm ơn mọi người.
Thưa anh/chị
mục a và b : hạch toán vào mua dịch vụ hoặc chứng từ NVK cũng được nhé
Mục c: làm ở phân hệ tiền gửi/ chi tiền gửi nhé
Trân trọng

thuyvan2388

1.Mình đã thử hạch toán mục a và b trên Phân hệ mua dịch vụ nhưng khi hạch toán trên phận hệ này thì hạch toán sẽ thành

Có TK 331 (giá trị hợp đồng+VAT được khấu trừ).
Khi thanh toán bên mình không trả VAT cho nhà thầu nước ngoài mà VAT sẽ nộp thuế thay cho bên kia, nếu hạch toán như trên thì TK 133 sẽ phải trả cho nhà thầu NN chứ không phải thuế VN.

2.Nếu hạch toán mục a, b trên phân hệ chứng từ NVK thì nó lại không có chỗ số hóa đơn nên khi vào Thuế/Tờ khai thuế GTGT nó lại không hiện lên cái hóa đơn mua hàng để tính thuế được khấu trừ.

Sửa lần cuối:
H

Hiền Vương - MISA

Guest
1.Mình đã thử hạch toán mục a và b trên Phân hệ mua dịch vụ nhưng khi hạch toán trên phận hệ này thì hạch toán sẽ thành

Có TK 331 (giá trị hợp đồng+VAT được khấu trừ).
Khi thanh toán bên mình không trả VAT cho nhà thầu nước ngoài mà VAT sẽ nộp thuế thay cho bên kia, nếu hạch toán như trên thì TK 133 sẽ phải trả cho nhà thầu NN chứ không phải thuế VN.

2.Nếu hạch toán mục a, b trên phân hệ chứng từ NVK thì nó lại không có chỗ số hóa đơn nên khi vào Thuế/Tờ khai thuế GTGT nó lại không hiện lên cái hóa đơn mua hàng để tính thuế được khấu trừ.
Thưa anh/chị
Bên chứng từ NVK , tại tab thuế vẫn có số HĐ đầy đủ nhé:

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bạn ơi khi mình hạch toán trên chứng từ NVK thì nó lại không ra số tiền trả cho nhà thầu trên tờ khai quý. Nó chỉ ra tiền thuế GTGT
Thưa anh/chị
Anh/chị xem bên tab thuế xem thử cột giá trị HHDV mua vào chua thuế có nhập chưa nhé