Trả nợ khoản vay ngoại tệ cho ngân hàng bằng tiền gửi VND

LanHuong12

Chào Misa!
Cho mình hỏi nghiệp vụ sau hạch toán toán trên misa như thế nào?
Cty khi mình làm, thì có số dư đầu kỳ 2019 vay ngoại tệ ngân hàng 53.000 usd tỷ giá 22.390. Mình đã nhập phần này vào số dư đầu kỳ. theo loại tiền USD và để số dư 53.200 usd và số tiền quy đổi theo tỷ giá vay. đến ngày 3.1.19 cty mình trả khoản vay này bằng tài khoản tiền gửi ngân hàng VND (1121) , mình để loại tiền usd nợ 341/có 1121 số tiền để 53.000usd và số tiền qui đổi ra VND. Nhưng mấy thấy như sai sai. Còn nữa phần chênh lệch mình có phải tự hạch toán không hay phần mềm tự động hạch toán cho và xem phần này ở đâu? Chỉ giúp mình với, mình mới làm misa nên chưa quen. Cảm ơn bạn rất nhiều.

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào Misa!
Cho mình hỏi nghiệp vụ sau hạch toán toán trên misa như thế nào?
Cty khi mình làm, thì có số dư đầu kỳ 2019 vay ngoại tệ ngân hàng 53.000 usd tỷ giá 22.390. Mình đã nhập phần này vào số dư đầu kỳ. theo loại tiền USD và để số dư 53.200 usd và số tiền quy đổi theo tỷ giá vay. đến ngày 3.1.19 cty mình trả khoản vay này bằng tài khoản tiền gửi ngân hàng VND (1121) , mình để loại tiền usd nợ 341/có 1121 số tiền để 53.000usd và số tiền qui đổi ra VND. Nhưng mấy thấy như sai sai. Còn nữa phần chênh lệch mình có phải tự hạch toán không hay phần mềm tự động hạch toán cho và xem phần này ở đâu? Chỉ giúp mình với, mình mới làm misa nên chưa quen. Cảm ơn bạn rất nhiều.
Thưa anh/chị
khi anh/chị có số dư đầu kỳ là tiền đô, thì khi hạch toán trả tiền vay cũng là đô thì cứ hạch toán bình thường theo tỷ giá tại thời điểm trả,nếu trả bằng tiền việt, đơn vị phải hạch toán chuyển tiền nội bộ để lấy đô mua việt, còn phần chênh lệch tỷ giá thì đơn vị vào tổng hợp/chứng từ NVK để hạch toán nhé
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cảm ơn bạn. Mình thấy đứa bạn nó bảo tự pm nó sinh bút toán chênh lệch tỷ giá, nên hỏi lại cho rõ ?
Thưa anh/chị
Bút toán xử lý chênh lệch tỷ giá khi nào chị vào trả tiền NCC thì nó sẽ tự sinh, còn nếu chị hạch toán UNC bình thường thì phải tự làm thêm nhé
TrÂN TRỌNG