hạch toán phí chuyển tiền qua ngân hàng

levananh

Member
1 bút toán dễ nhưng có kết quả định khoản khác nhau, ví dụ ngân hàng thu phí chuyển tiền 22.000 vnd. Kế toán Đức Minh Hướng dẫn định khoản: N6427 :22.000/ c1121: 22000. e gọi điện tư vấn tổng đài misa bảo định khoản n6427: 20.000,N1331: 2000, C1121:22.000. nhưng mà theo misa thì bên e không lấy hoá đơn gtgt của ngân hàng và không kê khai thuế thì sẽ bị lệch thuế trên tờ khai, còn theo cách của kế toán Đức minh hướng dẫn thì phần 2.000VAT cũng chuyển hết vào chi phí không hợp lý. nhờ misa cho e câu trả lời

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
P

Phạm Thùy Nga

Guest
Thưa anh/chị,
Vấn đề định khoản như nào là tùy đơn vị có thể dựa vào trường hợp cụ thể của đơn vị mình để xem xét và hạch toán nhé, hướng dẫn của MISA về hạch toán là để anh/chị tham khảo trường hợp có tách riêng hạch toán tiền thuế GTGT được khấu trừ thôi ạ (Anh/Chị có thể tham khảo thêm 1 bài viết trên trang facebook cộng đồng MISA cũng sẽ thấy mỗi đơn vị có cách hạch toán riêng: https://www.facebook.com/groups/hotrosme/permalink/818000771873514/)

Xin cảm ơn

levananh

Member
tại vì nó chung chung quá có nhiều ý kiến trái chiều thì e nhờ misa nêu ra đáp án đúng chứ misa nói chung chung quá, trường hợp đơn vị e hàng tháng không nhận hoá đơn gtgt của ngân hàng đi chuyển tiền về có unc trả tiền cho nhà cung cấp vùng trên unc đó ngân hàng có in thu phí là 20.000 vat: 2000 tổng là 22.000 như trường hợp đơn vị e như vậy định khoản như nào chính xác ạ

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Chào chị Levananh,
Vấn đề này em xin phản hồi như sau:
Trường hợp 1: Cuối tháng khi đối chiếu sổ phụ, Ngân hàng xuất hóa đơn liên quan tới khoản phí chuyển tiền:
Như vậy thì đơn vị hạch toán Nợ 6427, Nợ 1331/Có 1121
Trường hợp 2: Đơn vị không lấy hóa đơn GTGT của ngân hàng
Như vậy thì sẽ không hạch toán GTGT, mà đưa thẳng vào chi phí
Hạch toán: Nợ 6427/Có 1121: 22.000
Em cảm ơn!

levananh

Member
misa cho e hỏi bên e dc bên thuê gia công cho toàn quyền xử lý cái phế liệu sau khi gia công bên e tiến hành bán phế liệu đó thì làm như thế nào ạ? có cần nhập kho phế liệu đó không hay bán ghi nhận doanh thu n1111 có 5111 a

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
misa cho e hỏi bên e dc bên thuê gia công cho toàn quyền xử lý cái phế liệu sau khi gia công bên e tiến hành bán phế liệu đó thì làm như thế nào ạ? có cần nhập kho phế liệu đó không hay bán ghi nhận doanh thu n1111 có 5111 a
Chào chị Levananh,
Việc nhập kho hay bán luôn, cái này đơn vị thực tế phát sinh thế nào thì mình làm như vậy.
Việc ghi nhận doanh thu từ hoạt động này chị đưa sang TK 711
Em cảm ơn!

Mai Tuyết85

Chào chị Levananh,
Vấn đề này em xin phản hồi như sau:
Trường hợp 1: Cuối tháng khi đối chiếu sổ phụ, Ngân hàng xuất hóa đơn liên quan tới khoản phí chuyển tiền:
Như vậy thì đơn vị hạch toán Nợ 6427, Nợ 1331/Có 1121
Trường hợp 2: Đơn vị không lấy hóa đơn GTGT của ngân hàng
Như vậy thì sẽ không hạch toán GTGT, mà đưa thẳng vào chi phí
Hạch toán: Nợ 6427/Có 1121: 22.000
Em cảm ơn!
Bạn ơi cho hỏi vào phân hệ nào nếu có hóa đơn ngân hàng khi muốn hạch toán cùng K/H tiền trả. Do phí ngân hàng (BÁO CÓ) trừ luôn khi nhận tiền K/h (Đang ở phân hệ NH-Thu tiền gửi)

Sửa lần cuối:

Trương Hạnh

Well-Known Member
Bạn ơi cho hỏi vào phân hệ nào nếu có hóa đơn ngân hàng khi muốn hạch toán cùng K/H tiền trả. Do phí ngân hàng (BÁO CÓ) trừ luôn khi nhận tiền K/h (Đang ở phân hệ NH-Thu tiền gửi)
View attachment 7377
Thưa Quý khách hàng!
MISA xin trả lời vấn đề này như sau:
Khi có phát sinh nghiệp vụ thu tiền KH nhưng tiền phí trừ trực tiếp luôn vào khoản thu anh/chị vào phân hệ Ngân hàng\Thu tiền gửi\ chọn thu khác
N1121 980.000
N6428 phí 20.000
C131 ví dụ 1.000.000
Sau đó vào nghiệp vụ\bán hàng\đối trừ chứng từ để đối trừ giữa chứng từ công nợ và chứng từ thanh toán
Trân trọng!

Đính kèm

• 28.4 KB Lượt xem: 732
Sửa lần cuối:

Dê Ròm

Nhờ cả nhà giúp em với ak.
1. Hoá đơn vé máy bay
em hoạch toán như thế nào cho đúng ak, vì thực tế bên em chỉ chi trả có 3.260.000đ thôi ak. còn lại thì em sẽ định khoản ntn cho hợp lý ak.
2. hoá đơn mua bảo hiểm sức khoẻ này thì có dc khấu trừ thuế tndn ko ah vì thực tế cty ko chi trả số tiền này

Đính kèm

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Nhờ cả nhà giúp em với ak.
1. Hoá đơn vé máy bay
em hoạch toán như thế nào cho đúng ak, vì thực tế bên em chỉ chi trả có 3.260.000đ thôi ak. còn lại thì em sẽ định khoản ntn cho hợp lý ak.
2. hoá đơn mua bảo hiểm sức khoẻ này thì có dc khấu trừ thuế tndn ko ah vì thực tế cty ko chi trả số tiền này
Thưa Anh/Chị.
Anh/Chị có thể nói rõ hơn thực tế 2 khoản này để MISA có căn cứ hướng dẫn hạch toán:
1. Hóa đơn vé máy bay: Phần còn lại trên hóa đơn, ai sẽ thanh toán khoản này?
2. Hóa đơn mua bảo hiểm sức khỏe thì ai đang thanh toán khoản phí này?

Dê Ròm

Thưa Anh/Chị.
Anh/Chị có thể nói rõ hơn thực tế 2 khoản này để MISA có căn cứ hướng dẫn hạch toán:
1. Hóa đơn vé máy bay: Phần còn lại trên hóa đơn, ai sẽ thanh toán khoản này?
2. Hóa đơn mua bảo hiểm sức khỏe thì ai đang thanh toán khoản phí này?
1. Hoá dơn vé máy bay phần còn lại là cá nhân thanh toán ko liên quan gì dến cty cả, là sếp di xong lấy hoá dơn đó cho cty ak
2. bảo hiểm sức khoẻ thì sếp cũng chi trả chứ cty ko chi trả phần này ak chỉ mang hoá dơn vê cho cty thôi ak, vì cty em mới thành lập từ tháng 5/2019 ak

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
1. Hoá dơn vé máy bay phần còn lại là cá nhân thanh toán ko liên quan gì dến cty cả, là sếp di xong lấy hoá dơn đó cho cty ak
2. bảo hiểm sức khoẻ thì sếp cũng chi trả chứ cty ko chi trả phần này ak chỉ mang hoá dơn vê cho cty thôi ak, vì cty em mới thành lập từ tháng 5/2019 ak
Thưa Anh/Chị,
Vấn đề này theo em hiểu là làm thế nào để hợp lý chứng từ sổ sách. Để có nhiều Anh/Chị làm kế toán thực tế đưa ra tư vấn thỏa đáng hơn cho Anh/Chị. Nhờ Anh/Chị đặt lại câu hỏi này trên cộng đồng hỗ trợ trên Face nhé: https://www.facebook.com/groups/hotrosme/
Em cảm ơn!

ĐanMỹ

Cho em hỏi, em đang hạch toán nghiệp vụ phát sinh bên ngoại tệ thì em hạch toán số tiền nhận được (đã trừ phí ngân hàng) hay số tiền trên hợp đồng ạ.

Sửa lần cuối: