Tính giá thành công ty sản xuất Sơn

San_san

Anh, chị cho em hỏi là:

DN em sản xuất sơn nước, tính giá thành pp giản đơn

1 mẻ SX 1 tấn sơn tạo ra thành phẩm là: 50 thùng +2 lon

Nếu em quy về cùng 1 đơn vị tính (1 lon = 0,2 thùng) thì sẽ tính được giá thành trên/ thùng hoặc /lon. Nhưng khi xem tồn kho thì lại tồn 50,4 thùng (không đúng như thực tế 50 thùng + 2 lon) và có thể xuất thành 252 lon

Nếu em tách thành 2 đối tượng tập hợp CP là thùng sơn và lon sơn để tính thì mỗi lsx chỉ tập hợp đc 1 ĐT THCP.

Như vậy, có cách nào để tập hợp được chi phí cho 50 thùng và 2 lon riêng biệt ko ah? Nếu ko thì em nên tính theo pp nào khác ko?

Em cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Vũ Văn Tiến

Administrator
Nhân viên MISA
Anh, chị cho em hỏi là:

DN em sản xuất sơn nước, tính giá thành pp giản đơn

1 mẻ SX 1 tấn sơn tạo ra thành phẩm là: 50 thùng +2 lon

Nếu em quy về cùng 1 đơn vị tính (1 lon = 0,2 thùng) thì sẽ tính được giá thành trên/ thùng hoặc /lon. Nhưng khi xem tồn kho thì lại tồn 50,4 thùng (không đúng như thực tế 50 thùng + 2 lon) và có thể xuất thành 252 lon

Nếu em tách thành 2 đối tượng tập hợp CP là thùng sơn và lon sơn để tính thì mỗi lsx chỉ tập hợp đc 1 ĐT THCP.

Như vậy, có cách nào để tập hợp được chi phí cho 50 thùng và 2 lon riêng biệt ko ah? Nếu ko thì em nên tính theo pp nào khác ko?

Em cảm ơn
Thưa Anh/Chị,
Anh/Chị mở và in sổ chi tiết vật tư hàng hóa của mặt hàng này để bên em kiểm tra số liệu nhé,
Em cảm ơn!

San_san

Do misa chỉ xem được báo cáo 1 đơn vị tính, nên hoặc sẽ quy hết về thùng hoặc quy hết về lon, vì thế nên thực tế em đóng đc 50 thùng và 2 lon nhưng lại ko theo dõi được trên PM

Và tính giá thành sẽ tính ntn ạ

San_san

Như em đã trình bày ở trên:
Em quy về cùng 1 đơn vị tính để tính giá thành - ĐVT chính là kg. Và báo cáo chỉ xem đc cùng 1 loại ĐVT

Trương Hạnh

Well-Known Member
Như em đã trình bày ở trên:
Em quy về cùng 1 đơn vị tính để tính giá thành - ĐVT chính là kg. Và báo cáo chỉ xem đc cùng 1 loại ĐVT
Thưa anh/chị
Nếu 1 mặt hàng có đơn vị chuyển đổi thì báo cáo sổ chi tiết VTHH vẫn xem được cả 2 loại đơn vị tính này. anh/chị chọn như hình sau ạ:

Trân trọng!

Đính kèm

• 21.2 KB Lượt xem: 583

San_san

Em chỉ đang muốn hỏi về cách tính giá thành chị ah,

quy về cùng 1 đơn vị tính: thì khi nhập kho thành phẩm được 50thùng + 2lon, Nhưng khi xuất bán lại ko xem được kho còn bn thùng và lon (vì quy hết về cùng 1 đơn vị)

Tách thành 2 đối tượng THCP thì ko tính được giá thành

Trương Hạnh

Well-Known Member
Em chỉ đang muốn hỏi về cách tính giá thành chị ah,

quy về cùng 1 đơn vị tính: thì khi nhập kho thành phẩm được 50thùng + 2lon, Nhưng khi xuất bán lại ko xem được kho còn bn thùng và lon (vì quy hết về cùng 1 đơn vị)

Tách thành 2 đối tượng THCP thì ko tính được giá thành
Thưa Quý khách hàng!
MISA đã nhận được phản hồi và sẽ xem xét trả lời trong thời gian sớm nhất ạ
Trân trọng!

Trương Hạnh

Well-Known Member
Thưa Quý khách hàng!
MISA đã nhận được phản hồi và sẽ xem xét trả lời trong thời gian sớm nhất ạ
Trân trọng!
Thưa Quý khách hàng!
Do vấn đề trên đặc thù và cần trao đổi rõ hơn, đầu giờ chiếu 1h30 anh/chị vui lòng gửi email về địa chỉ [email protected], tiêu đề mail ghi gửi tư vấn 1243, đính kèm link forum để MISA hỗ trợ ạ
Trân trọng!