Khai định mức NVL khi khai báo Thành phẩm

Jây

Misa cho mình hỏi vấn đề này với: Khi mình khai Thành phẩm, đến Tab 4. Định mức NVL thì gặp phải 1 vấn đề như sau:
Ví dụ: định mức của mình là 1 NVL A sẽ tạo ra 3 thành phẩm X => Như vậy, nếu nhập định mức vào phần khai báo sẽ phải để làm tròn là 0.33 NVL A cho ra 1 Thành phẩm X.
Khi sản xuất 30.000 thành phẩm X mình xuất kho theo định mức khai báo này thì phần mềm sẽ tính ra lượng NVL cần xuất là: 990 NVL A. Như vậy do làm tròn ở phần khai báo mục 4. Định mức NVL nên đúng ra mình cần xuất 1000 NVL A thì phần mềm lại chỉ xuất 990 thôi.
Misa giúp mình xử lý trường hợp này với. Mình cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Misa cho mình hỏi vấn đề này với: Khi mình khai Thành phẩm, đến Tab 4. Định mức NVL thì gặp phải 1 vấn đề như sau:
Ví dụ: định mức của mình là 1 NVL A sẽ tạo ra 3 thành phẩm X => Như vậy, nếu nhập định mức vào phần khai báo sẽ phải để làm tròn là 0.33 NVL A cho ra 1 Thành phẩm X.
Khi sản xuất 30.000 thành phẩm X mình xuất kho theo định mức khai báo này thì phần mềm sẽ tính ra lượng NVL cần xuất là: 990 NVL A. Như vậy do làm tròn ở phần khai báo mục 4. Định mức NVL nên đúng ra mình cần xuất 1000 NVL A thì phần mềm lại chỉ xuất 990 thôi.
Misa giúp mình xử lý trường hợp này với. Mình cảm ơn
Thưa anh/chị
Anh/chị có thể nhập phần định mức sau dấu phẩy nhiều hơn 2 số 0, để không bị làm tròn, đơn vị vào hệ thống.tùy chọn/định dạng số/thay đổi định dạng số để chỉnh định mức cho số lượng rồi nhấn đồng ý nhé

Trân trọng

Jây

Thưa anh/chị
Anh/chị có thể nhập phần định mức sau dấu phẩy nhiều hơn 2 số 0, để không bị làm tròn, đơn vị vào hệ thống.tùy chọn/định dạng số/thay đổi định dạng số để chỉnh định mức cho số lượng rồi nhấn đồng ý nhé
View attachment 8768
Trân trọng
Mình để cả 4,5 số 0 thì vẫn có chênh lệch, đặc biệt khi số lượng sản xuất nhiều. Có cách nào nhập theo tỷ lệ 1/3 hoặc quy ngược lại 1 NVL ra 3 thành phẩm để k bị lẻ không? Chứ 1 Thành phẩm cần 0.33333 thì vẫn bị lệch ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình để cả 4,5 số 0 thì vẫn có chênh lệch, đặc biệt khi số lượng sản xuất nhiều. Có cách nào nhập theo tỷ lệ 1/3 hoặc quy ngược lại 1 NVL ra 3 thành phẩm để k bị lẻ không? Chứ 1 Thành phẩm cần 0.33333 thì vẫn bị lệch ạ
Thưa anh/chị
Trường hợp này, khi anh/chị lập lệnh sản xuất, đơn vị có thể chỉnh tay lại số lượng cho chẵn lại dùm em nhé, hiện tại mình có nhiều số lẻ nên có thể việc lập định mức sẽ nhân lại không đủ, cách khắc phục tạm thời đơn vị nhập tay lại phần số lượng tại lệnh sản xuất cho chẵn là được nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
c cho e hỏi,trong phiếu xuất kho sản xuất,làm sao để phần mềm tự động ghi nhận đơn giá của vật tư ạ
Thưa anh/chị
nếu đơn vị dùng PP bình quân cuối kỳ thì đơn giá sẽ để trống, khi nào tính giá xuất kho đơn giá mới cập nhật nhé, muốn tự động lên giá luôn thì dùng PP BQ tức thời hoặc đích danh ạ
Trân trọng

12345

Member
bên e ko tách cp lương vs cp sxc cho từng loại sản phẩm mà gộp chung các loại cp rồi mới phân bổ chi phí theo hệ số của các loại sp thì làm ntn ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
bên e ko tách cp lương vs cp sxc cho từng loại sản phẩm mà gộp chung các loại cp rồi mới phân bổ chi phí theo hệ số của các loại sp thì làm ntn ạ
Thưa anh/chị
Trường hợp này đơn vị vẫn hạch toán bình thường, chỉ khác là không chọn ĐT THCP cho các chi phí đó để khi tính giá thành nó tập hợp lên để phân bổ CP chung khi vào tính giá thành nhé

tham khảo thêm tài liệu: http://help.sme2019.misa.vn/tinhgiathanh_theopp_iandon_theo_tt200.htm
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
những chi phí này e muốn phân bổ theo hệ số nhưng phần mềm lại phân bổ nó theo tỷ lệ % ạ
Thưa anh/chị
Phần phân bổ chi phí chung là phân bổ theo các tiêu thức đơn vị chọn và phân bổ theo tỷ lệ % nhé
chỉ có PP hệ số tỷ lệ mới có bước xác định tỷ lệ phân bổ theo hệ số hay tỷ lệ để xác định tỷ lệ phân bổ giá thành làm căn cứ tính giá thành của từng thành phẩm
Còn ngoài ra các PP khác bước phân bổ cp chung đều phân bổ theo tỷ lệ % nhé
Trân trọng

12345

Member
c cho e hỏi e có xuất SL A vật tư để sản xuất,khi đó e đã tính giá BQCK của những vật tư đó r,nhưng thực tế chỉ sd B vật tư thôi,thì khi nhập lại vật tư ko sd thì làm sao để đơn giá của những vật tư đó bằng với giá BQCK mà e đã tính được v ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
c cho e hỏi e có xuất SL A vật tư để sản xuất,khi đó e đã tính giá BQCK của những vật tư đó r,nhưng thực tế chỉ sd B vật tư thôi,thì khi nhập lại vật tư ko sd thì làm sao để đơn giá của những vật tư đó bằng với giá BQCK mà e đã tính được v ạ
Thưa anh/chị
khi nhập kho thì đơn vị có thể nhập tay lại đơn giá cho bằng với giá XK lúc tính là được nhé, vì giá nhập kho nvl k sd thì đơn vị có thể tự nhập nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
e chỉnh lại thành N621 nhưng trên đối tượng th cp vẫn ko hiện lên khoản mục 621 ạ
Thưa anh/chị
Nếu chị nhập kho thì hạch toán nhập kho N152 C621 c nhé chứ không nhập số âm ạ, và phần nhập kho này không hiện lên PB chi phí chung đâu ạ, vì nó là phần nhaaoj kho NVL không SD vào kho chứ không phải là phần chi phí để phân bổ vào kỳ tính giá thành ạ, nó sẽ la khoản giảm giá thành nhé
Trân trọng