Hạch toán chi phi lắp đặt

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào misa , cho mình hỏi bên mình lắp máy cho khách có chi phí lắp đặt vậy mình hạch toán như nào ạ ?
Thưa anh/chị
vậy chi phí này đơn vị mình trả hay bên KH trả ạ, nếu bên KH trả thì anh/chị xem đó như một khoản thu có thể đưa vào doanh thu 511 nếu cộng vào doanh thu lắp máy luôn, hoặc đưa vào 711
nếu phí này đơn vị chịu thì hạch toán giống như CP bán hàng ạ, có thể đưa vào 641
Trân trọng

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dạ mình cảm ơn, cho mình hỏi thêm là ngân hàng hạch toán tiền phí chuyển tiền nhầm , ngân hàng trả lại vậy mình hạch toán như nào ạ ?
Thưa anh/chị
Tiền này là ngân hàng chuyển vào tk đơn vị hay sao ạ, nếu là chuyển vào TK tiền gửi thì cứ hạch toán N112 C711( nếu là khoản thu khác), còn nếu trước đó đơn vị chuyển cho ngân hàng giờ ngân hàng chuyển trả lại thì hạch toán bút toán ngược lại là được
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
công ty chuyển tiền hàng cho khách, đáng lẽ không mất tiền phí nhưng ngân hàng thu phí trừ vào tài khoản cty rồi ngân hàng trả lại ạ.
Thưa anh/chị
Nếu lúc trước đơn vị có hạch toán phần phí đó trên PM thì bây giờ hạch toán ngược lại bút toán đó, còn nếu trước đó đơn vị không theo dõi thì bây giờ cứ để vậy thôi ah
Trân trọng