Cách hạch toán thuế tài nguyên theo từng lần phát sinh

AnhNguyenklgl

Chào các bạn, đơn vị mình trong năm nay có phát sinh nộp thuế tài nguyên với số tiền là 5.000.000 do hoạt động đấu thầu sản phẩm bị tịch thu, mong các bạn hướng dẫn mình hạch toán khoản tiền này trên phần mềm với nhé.
Mình xin chân thành cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

AnhNguyenklgl

Thưa anh/chị
Để hạch toán thuế tài nguyên, anh chị xem HD sau
View attachment 8897
Trân trọng
Mình cảm ơn và mong Misa hướng dẫn mình các bước thao tác trên phần mềm để lập được bảng kê nộp thuế và giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước với nhé, mình nộp tiền bằng chuyển khoản ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Mình cảm ơn và mong Misa hướng dẫn mình các bước thao tác trên phần mềm để lập được bảng kê nộp thuế và giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước với nhé, mình nộp tiền bằng chuyển khoản ạ
Thưa anh/chị
Mình bên hành chính sự nghiệp ạ?Nếu là đơn vị hành chính thì không làm như HD trên nhé, vậy khoản này thuộc các khoản thuế nộp cho nhà nước đúng không ạ?
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Đúng rồi bạn, khoản này là thuế nộp nhà nước bạn nhé
Thưa anh/chị
Trước tiên MISA xin phép ghi nhận lại vấn đề của đơn vị để bên Trung tâm nghiên cứu kỹ nghiệp vụ này, vì nghiệp vụ này hiện nay chưa có thông tư nào quy định, hướng dẫn cụ thể đưa vào đâu nên cần kiểm tra nghiên cứu lại
Ngoài ra đơn vị có thể đăng bài lên group sau để nhận được nhiều chia sẻ từ cộng đồng, các đơn vị có kinh nghiệm làm thực tế nhé:
http://bit.ly/2PhoUOJ
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Đúng rồi bạn, khoản này là thuế nộp nhà nước bạn nhé
Thưa anh/chị
Về nghiệp vụ thuế tài nguyên, trong thông tư 107 không có hướng dẫn cụ thể. Tuy nhiên, thuế tài nguyên là thuế gián thu, do đơn vị khai thác tài nguyên thiên nhiên nộp thuế. Số thuế tài nguyên sẽ tính vào chi phí chung của đơn vị.
Ở đây, cho em hỏi hoạt động đấu thầu sản phẩm của đơn vị là hoạt động gìạ? để bên em hướng dẫn đưa vào vào tài khoản chi phí tương ứng.
Ví dụ: Hoạt động đấu thầu sản phẩm của đơn vị là hoạt động sản xuất kinh doanh, thì bút toán xác định số thuế phải nộp: N6428/C3337, khi nộp thuế thì hạch toán N3337/C112
Trân trọng