V/v chiết khấu tiền mua hàng hóa

am02thao.le

Member
Dear anh chị.
Cuối năm ngoái bên em có mua 1 đơn hàng A 10 triệu. Chuyển hết tiền cho NCC trước đủ 10 triệu, sau khi thương lượng giảm giá CK 1 triệu, NCC có chuyển khoản lại cho công ty 1 triệu. Và qua đầu năm nay mới nhập kho số hàng A mua đó.

Em có tạo đơn ứng trước tiền mua hàng A 10 triệu. và 1 đơn giảm giá hàng mua A 1 triệu (có tick chọn giảm giá trị nhập kho).
Không biết làm như vậy có đúng ko ạ? Vì cái đơn này cuối năm ngoái, mà đầu năm này mới nhập hàng nên khi xem lại báo cáo tồn kho năm ngoái thì thấy cái giá trị của hàng A đó lại -1.000.000.

Nhờ mọi người hướng dẫn giúp em với ạ.

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear anh chị.
Cuối năm ngoái bên em có mua 1 đơn hàng A 10 triệu. Chuyển hết tiền cho NCC trước đủ 10 triệu, sau khi thương lượng giảm giá CK 1 triệu, NCC có chuyển khoản lại cho công ty 1 triệu. Và qua đầu năm nay mới nhập kho số hàng A mua đó.

Em có tạo đơn ứng trước tiền mua hàng A 10 triệu. và 1 đơn giảm giá hàng mua A 1 triệu (có tick chọn giảm giá trị nhập kho).
Không biết làm như vậy có đúng ko ạ? Vì cái đơn này cuối năm ngoái, mà đầu năm này mới nhập hàng nên khi xem lại báo cáo tồn kho năm ngoái thì thấy cái giá trị của hàng A đó lại -1.000.000.

Nhờ mọi người hướng dẫn giúp em với ạ.
Thưa anh/chị
Có 2 TH:
1. Năm trước đơn vị chưa quyết toán: Đơn vị chỉnh lại phần mua hàng đưa qua TK 151( hàng đi đường) vì bản chất hàng chưa về kho, khi hạch toán giảm giá cũng đưa qua 151 chứ không đưa vào 156, qua năm sau khi nào hàng về thì hạch toán NHẬP KHO hàng đưa vào 156 rồi thực hiện bút toán cấn trừ 156 và 151 là được nhé
2.nếu năm trước đơn vị quyết toán rồi: Quay lại năm trước làm bút toán kiểm kê kho để điều chỉnh giá trị tồn kho cho không âm, và xử lý qua TK 151 để treo qua năm sau, để khi nhập kho năm sau cấn trừ 151 với 156 nhé
Trân trọng

am02thao.le

Member
Cho mình hỏi thêm vấn đề này.
Phần số dư đầu kỳ mình đã có nhập chi tiết phần hàng hóa và CCDC. Nhưng bên số dư tài khoản nó ko tự cập nhật qua. Phần này mình phải tự nhập tay vào hay sao ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi thêm vấn đề này.
Phần số dư đầu kỳ mình đã có nhập chi tiết phần hàng hóa và CCDC. Nhưng bên số dư tài khoản nó ko tự cập nhật qua. Phần này mình phải tự nhập tay vào hay sao ạ?
Thưa anh/chị
Đúng rồi nhé, phần đó đơn vị phải tự nhập tay số tổng nhé
Trân trọng

am02thao.le

Member
Dạ với còn 1 vấn đề này nữa.
Bên cty em có vay ngân hàng từ tháng 9. Vay 3 đợt 5/9, 5/10, 5/11.
Thời hạn trả lãi là 3 tháng 1 lần, 9,5%/ năm.
Vậy giờ em hạch toán misa như thế nào cho hợp lí ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
H

Hiền Vương - MISA

Guest