giảm giá thành sản xuất

H

Hiền Vương - MISA

Guest
em muốn giảm giá thành xản xuất chung cho tất cả các loại hàng thì làm ntn ạ
Thưa anh/chị
Sao lại muốn giảm giá thành hết các mặt hàng ạ,phần chi phí chung này đơn vị muốn giảm hết cho các mặt hàng hay sao ạ? Đơn vị vui lòng mô tả rõ hơn giúp em nhé
Trân trọng

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

12345

Member
cuối kỳ bên e nhập lại kho NVL (NVL xài chung để sx cho từng loại sp nên ko phân biệt được là của sp nào) sx thừa nên muốn giảm giá thành ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cuối kỳ bên e nhập lại kho NVL (NVL xài chung để sx cho từng loại sp nên ko phân biệt được là của sp nào) sx thừa nên muốn giảm giá thành ạ.
Thưa anh/chị
nếu là NVL thừa thì đơn vị chỉ cần hạch toán N152 C154 chọn KMCP đầy đủ ( nếu là TT133), N152 C621( TT200) là được nhé, no sẽ hiểu là khoản giảm giá thành trong kỳ của đơn vị
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
e thấy trong phần tập hợp cp giảm giá thành không có phần NVL thừa
Thưa anh/chị
khi hạch toán ngược N152 C621 đơn vị nhớ chọn ĐT THCP cho chứng từ đó thì mới lên được khoản giảm giá thành nhé
Trân trọng

12345

Member
c cho e hỏi,có những sp có dùng chung 1 số NVL giống nhau,không giống NVL hoàn toàn thì đặt chung cho 1 phân xưởng hết được không ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
c cho e hỏi,có những sp có dùng chung 1 số NVL giống nhau,không giống NVL hoàn toàn thì đặt chung cho 1 phân xưởng hết được không ạ
Thưa anh/chị
Em xin lỗi chưa hiểu vấn đề đơn vị trao đổi ở trên ạ/ đơn vị vui lòng nói rõ hơn vướng mắc của mình nhé
Trân trọng

12345

Member
bên e sx đèn,có một số đèn dùng chung loại bóng giống nhau,nhưng lại khác về công tắc,v e đưa 2 mã đèn đó vào chung 1 phân xướng được ko ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
bên e sx đèn,có một số đèn dùng chung loại bóng giống nhau,nhưng lại khác về công tắc,v e đưa 2 mã đèn đó vào chung 1 phân xướng được ko ạ
Thưa anh/chị
Việc theo dõi từng SP của phân xưởng sx đơn vị có thể tự quản lý, nếu dùng chung 1 NVL thì có thể đưa 2 mã đèn đó vào phân xưởng để theo dõi cũng được nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
View attachment 9256
View attachment 9257
e nhập kho nvl thừa,có ghi đối tượng THCP nhưng tại sao lại ko hiện lên phần tập hợp giảm giá thành v c
Thưa anh/chị
Đầu tien đơn vị phải xem ngày chứng từ với kỳ giá giá thành của đơn vị đúng chưa, thứ 2 đơn vị qua bên tab hàng tiền kiểm tra đã hạch toán đúng chưa nhé
Trân trọng