Hạch toán ngoại tệ trên Misa

Cty tôi sử dụng Misa 2019 có phát sinh nghiệp vụ xuất quỹ tiền mặt bằng ngoại tệ, cụ thể:
Xuất 1000 USD cho cá nhân đi công tác nước ngoài, cá nhân đó dùng hết 1000 USD nhưng trong đó có 200 USD dùng không đúng định mức nên phải thu hồi bằng tiền mặt (VND)
Khi hạch toán Misa ghi N111, C112 (theo tỷ giá quy đổi). Tuy nhiên sau khi kiểm tra lại sổ sách thì khoản tiền 1000 USD có giảm trên sổ quỹ ngoại tệ nhưng khi xem sổ quỹ VND thì không hiển thị số tiền 200 USD đã thu lại bằng tiền VND.
Misa vui lòng hướng dẫn cách xử lý bút toán trên
Chân thành cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Trương Hạnh

Well-Known Member
Cty tôi sử dụng Misa 2019 có phát sinh nghiệp vụ xuất quỹ tiền mặt bằng ngoại tệ, cụ thể:
Xuất 1000 USD cho cá nhân đi công tác nước ngoài, cá nhân đó dùng hết 1000 USD nhưng trong đó có 200 USD dùng không đúng định mức nên phải thu hồi bằng tiền mặt (VND)
Khi hạch toán Misa ghi N111, C112 (theo tỷ giá quy đổi). Tuy nhiên sau khi kiểm tra lại sổ sách thì khoản tiền 1000 USD có giảm trên sổ quỹ ngoại tệ nhưng khi xem sổ quỹ VND thì không hiển thị số tiền 200 USD đã thu lại bằng tiền VND.
Misa vui lòng hướng dẫn cách xử lý bút toán trên
Chân thành cảm ơn!
Thưa Quý khách hàng!
MISA xin trả lời vấn đề này như sau:
B1: Khi tạm ứng: Nợ 141/c111- 1000USD, tỷ giá

B2: Quyết toán tạm ứng: Nợ 642/c141 : 800 USD, tỷ giá

B3: Thu hồi 200 USD chi không đúng định mức
Khi thu tiền Nợ 111/C1388 : 200 USD tiền quy đổi ra VND
Nợ 1388/C141 : 200 USD
=> khi xem báo cáo sổ quỹ tiền mặt thì vẫn xem được khoản tiền thu hồi 200 USD bằng VND
Trân trọng!

Huyền Nga

Cho em hỏi là Nếu đơn vị áp dụng PP tỷ giá xuất quỹ bình quân cuối kỳ thì lúc mình thu tiền hay chi tiền thì phải tự điền tỷ giá vào --> vậy tỷ giá điền vào là tỷ giá gì ạ?
1. điền vào tỷ giá của ngân hàng thương mại ngày thực hiện giao dịch ?
2. điền vào tỷ giá bình quân của cuối kỳ trước?
Mong anh chị giúp đỡ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho em hỏi là Nếu đơn vị áp dụng PP tỷ giá xuất quỹ bình quân cuối kỳ thì lúc mình thu tiền hay chi tiền thì phải tự điền tỷ giá vào --> vậy tỷ giá điền vào là tỷ giá gì ạ?
1. điền vào tỷ giá của ngân hàng thương mại ngày thực hiện giao dịch ?
2. điền vào tỷ giá bình quân của cuối kỳ trước?
Mong anh chị giúp đỡ.
Thưa anh/chị
nếu đã dùng PP bình quân cuối kỳ, thì cuối kỳ đơn vị vào thực hiện tính tỷ giá xuất quỹ để PM tính, chứ đơn vị không nhập tay trên chứng từ nhé, còn PP bình quân tức thới thì tại thời điểm đó PM tính luôn, chứ không đợi thao tác vào chọn chức năng tính nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Như hình bên dưới thì khi trả tiền cho nhà cung cấp thì phải điền tỷ giá vào chứ ạ?
Thưa anh/chị
Đúng rồi ạ, tỷ giá đó là tỷ giá tại thoi điểm trả đó ạ, nhập xong nó căn cứ để xử lý chênh lệch tỷ giá tại thời điểm mua và lúc trả nhé, đó là chênh lệch tỷ giá, còn cái đơn vị hỏi là tỷ giá xuất quỹ nhé
Trân trọng

Huyền Nga

Vậy ví dụ ngày 27/10 mình thanh toán, nhập tỷ giá tại thời điểm thanh toán thì số tồn quy đổi của nguyên tệ bị âm vẫn được đúng không ạ?
cuối kỳ 31/10 mình tính lại tỷ giá xuất quỹ là được đúng không ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy ví dụ ngày 27/10 mình thanh toán, nhập tỷ giá tại thời điểm thanh toán thì số tồn quy đổi của nguyên tệ bị âm vẫn được đúng không ạ?
cuối kỳ 31/10 mình tính lại tỷ giá xuất quỹ là được đúng không ạ?
Thưa anh/chị
Đúng rồi ạ, cuối kỳ mình tính tỷ giá xuất quỹ là được nhé