Hạch toán hàng đi vay/ mượn và trả lại hàng đi vay/ mượn

Kimanh83

Anh chị cho em hỏi với ạ
Trong T10 cty em có vay hàng của đvị khác về xuất bán cho khách.
Đến T11 cty em mua đc hàng nên xuất trả lại hàng đã đi vay.
Xin hỏi khi nhận và trả hàng vay này em phải hạch toán vào đâu và có phải xuất hóa đơn cho số hàng này ko ạ?
Cảm ơn anh, chị ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh chị cho em hỏi với ạ
Trong T10 cty em có vay hàng của đvị khác về xuất bán cho khách.
Đến T11 cty em mua đc hàng nên xuất trả lại hàng đã đi vay.
Xin hỏi khi nhận và trả hàng vay này em phải hạch toán vào đâu và có phải xuất hóa đơn cho số hàng này ko ạ?
Cảm ơn anh, chị ạ!
Thưa Quý khách hàng
1./ Trường hợp mình là người đi mượn, anh/chị tạo kho MƯỢN; Nhập kho Nợ TK 15/Có TK 3388; khi xuất trả thì hạch toán Nợ TK 3388/Có TK 15, chi tiết kho MƯỢN ==> Xem báo cáo kho MƯỢN để thấy được hàng nhập, xuất, do anh/chị chưa theo dõi giá trị nên việc hạch toán chưa phát sinh.
Trân trọng

Huyen Lee

cho em hỏi chút
Thưa Quý khách hàng
1./ Trường hợp mình là người đi mượn, anh/chị tạo kho MƯỢN; Nhập kho Nợ TK 15/Có TK 3388; khi xuất trả thì hạch toán Nợ TK 3388/Có TK 15, chi tiết kho MƯỢN ==> Xem báo cáo kho MƯỢN để thấy được hàng nhập, xuất, do anh/chị chưa theo dõi giá trị nên việc hạch toán chưa phát sinh.
Trân trọng
cho em hỏi chút, lúc tính giá xuất kho làm sao để khi xuất trả không hiện lên giá ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cho em hỏi chút

cho em hỏi chút, lúc tính giá xuất kho làm sao để khi xuất trả không hiện lên giá ạ
Thưa anh/chị
Khi xuất trả hàng nếu là pp BQCK đơn vị phải tính giá XK thì đơn giá xuất mới cập nhật lên, còn nếu đã cập nhật rồi mà muốn không len giá đơn vị có thể vào hệ thống/tùy chọn/VTHH tick chọn cho phép nhập đơn giá bằng tay nhé
Trân trọng

Ngọc Thanh

Thưa Quý khách hàng
Trân trọng
Cho em hỏi, khi mượn hàng thì mình vào mục PNK=> vào mục khác hay hàng bán bị trả lại ạ (để cho giá em nhập tay vào ko bị nhảy khi tính giá bình quân cuối kỳ)?

Ngọc Thanh

Cho em hỏi, khi mượn hàng thì mình vào mục PNK=> vào mục khác hay hàng bán bị trả lại ạ (để cho giá em nhập tay vào ko bị nhảy khi tính giá bình quân cuối kỳ)?
Ý mình là vào phiếu nhập kho nhưng chọn mục hàng bán trả lại hay mục khác, bản chất là mượn hàng về nhập kho (khi nào có hàng thì trả lại cho họ) ấy?

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Nếu không liên quan đến giá mà chỉ quản lý số lượng giá trị không quan tâm hạch toán thì chị chọn hàng nhận gia công ý ạ! hoặc chọn nhập khác đều đc ạ!

Ngọc Thanh

Nếu không liên quan đến giá mà chỉ quản lý số lượng giá trị không quan tâm hạch toán thì chị chọn hàng nhận gia công ý ạ! hoặc chọn nhập khác đều đc ạ!
có liên quan đến giá bạn ạ.
Vì khi cho mượn thì mình vào PXK=> mục bán hàng=> xong gõ đơn giá bằng tay rồi
Giờ trả hàng đã mượn thì phải trả đúng đơn giá đã đi mượn, nên mình cũng đánh bằng tay đơn giá vào PXK nữa ấy

Ngọc Thanh

Thưa Quý khách hàng
Trân trọng
Cho mình hỏi xíu:
Khi mượn hàng thì làm PNK nhập vào KHO MƯỢN (tên đối tượng là tên đơn vị mình đi mượn hàng)=> còn khi hàng về để trả hàng thì mình hạch toán sao ạ (Hàng về Kho CHÍNH, xong làm chuyển qua KHO MƯỢN rồi làm PXK từ Kho MƯỢN đi trả cho đơn vị đó đúng ko ạ).
Nếu mình làm như vậy là hơi nhiều bước lộn xộn thì phải