NHẬP KHẨU HÀNG HÓA PHI MẬU DỊCH (HÀNG LÀM MẪU 1 CHIẾC)

Em chào các anh/chị, hiện tại công ty e có nhập 1 lô hàng 10 chiếc giày để làm hàng mẫu ko thanh toán cho nhà cung cấp. Bên em có đóng thuế GTGT và thuế NK, phí vận chuyển theo giá FOB thì bên nhà cung cấp thanh toán rồi. Em đang phân vân có treo lên tài khoản 156 hay là không, đồng thời e tìm hiểu thì thấy thuế GTGT sẽ không được khấu trừ. Anh/chị vui lòng hỗ trợ e định khoản các nghiệp vụ có liên quan nhé. Em cảm ơn nhiều ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em chào các anh/chị, hiện tại công ty e có nhập 1 lô hàng 10 chiếc giày để làm hàng mẫu ko thanh toán cho nhà cung cấp. Bên em có đóng thuế GTGT và thuế NK, phí vận chuyển theo giá FOB thì bên nhà cung cấp thanh toán rồi. Em đang phân vân có treo lên tài khoản 156 hay là không, đồng thời e tìm hiểu thì thấy thuế GTGT sẽ không được khấu trừ. Anh/chị vui lòng hỗ trợ e định khoản các nghiệp vụ có liên quan nhé. Em cảm ơn nhiều ạ
Thưa anh/chị,
Khi nộp thuế:
Nợ 3333
Nợ 333312
Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Phiếu chi tiền mặt hoặc tiền gửi nhập liệu.
Khi hạch toán chi phí:
Nợ 642Có 3333
Có 33312
Có 1111 (hoặc 1121)==> Vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\Chứng từ nghiệp vụ khác nhập liệu (hạch toán thành 2 dòng Nợ TK 642/Có TK 3333: số tiền A; Nợ TK 642/Có TK 33312 số tiền B)
Hạch toán thu nhập:
Nợ 152, 156, 211...
Có 711==> Có thể vào Chứng từ mua hàng nhập liệu nhưng tab Thuế bỏ trống thông tin.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Nợ 152, 156, 211...
Có 711==> Có thể vào Chứng từ mua hàng nhập liệu nhưng tab Thuế bỏ trống thông tin.

=> giá nhập vào 156 là = 0 hay s ạ????
Thưa anh/chị

- Khi nhận hàng hóa, kế toán ghi nhận trị giá lô hàng:
Nợ TK 152, 156, 211, 642: Nguyên vật liệu, hàng hóa, chi phí
Có TK 711 : Theo giá tính thuế của hải quan
cụ thể:

Trân trọng

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
Hàng ở trên e nhập về với đơn giá là 5USD, tuy nhiên khi tính thuế GTGT và thuế NK thì đơn giá này bị đội lên do có phí vận chuyển trong đó. Nhưng phí vận chuyển này bên em không thanh toán mà do bên Nhà cung cấp thanh toán luôn. Vậy giá để hạch toán 711 em sẽ lấy giá nào ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Hàng ở trên e nhập về với đơn giá là 5USD, tuy nhiên khi tính thuế GTGT và thuế NK thì đơn giá này bị đội lên do có phí vận chuyển trong đó. Nhưng phí vận chuyển này bên em không thanh toán mà do bên Nhà cung cấp thanh toán luôn. Vậy giá để hạch toán 711 em sẽ lấy giá nào ạ?
Thưa anh/chị
hạch toán Có TK 711 : Theo giá tính thuế của hải quan nhé chị
Trân trọng

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bên em muốn bán hàng được thì phải Giấy chứng nhận hợp quy vải, cho em hỏi phí này có cộng vào giá vốn không hay tách riêng làm chi phí bán hàng ạ
Thưa anh/chị
Trường hợp này là cp mua hàng như đơn vị trao đổi đúng không ạ? Vậy thì cài này đơn vị phải cộng vào giá trị hàng nhập kho chứ ạ
Trân trọng

Mình cũng đang gặp trường hợp tương tự như này. Mình thử 2 cách nhập liệu hạch toán đều bị lỗi:
Cách 1: vào nghiệp vụ mua hàng hóa nhập khẩu nhập kho hạch toán NỢ 152/ có 711, 33312, 3333+ Phân bổ chi phí vận chuyển. Kết quả bị trả về lỗi khi kiểm tra sổ sách khi lập BCTC

Đính kèm

• 503.3 KB Lượt xem: 197
Nếu vào nghiệp vụ khác hạch toán vì việc nhập hàng này bản chất không phải là mua bán mà là hàng được tặng. Hạch toán như này lại bị lỗi chênh lệch sổ kho với sổ cái vì không ghi được sổ kho.

Đính kèm

• 96.1 KB Lượt xem: 160
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Misa làm ơn giúp mình với? Đau đầu cả buổi chiều mà mình không giải quyết đc vì lần đầu gặp nghiệp vụ hàng phi mậu dịch nhập khẩu này
Thưa anh/chị
cảnh báo như vậy đơn vị bỏ qua nhé, không ảnh hưởng gì cả vì bản chất hàng này không khai thuế nên đó chỉ là cảnh báo thôi không ảnh hưởng gì ạ
Trân trọng