Tạo dữ liệu kế toán mới

trang97531

Chào ad, bên mình sử dụng amis từ tháng 7/2019 đến nay, Vì chỉ làm trên tab sổ nội bộ phân hệ kho và quỹ, ngân hàng,.. nên chứng từu hạch toán nhiều lúc bị lệch ko cân đối, nay mình tuyển kế toán mới vào. mình muốn làm lại hệ thống sổ sách cho 2020., chỉ muốn giữ lại tồn kho từ năm cũ , số liệu tiền và tiền gửi , vay mượn quy lại =0 . để bạn kế toán hiểu, chứ theo số liệu năm cũ thì hơi rắc rối, cho mình hỏi có cách nào sang dữ liệu 2020 vẫn giữ lại tồn kho, còn các số như tiền quỹ, tiền vay mượn cho vào tồn đầu kì ko ạ,

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chào ad, bên mình sử dụng amis từ tháng 7/2019 đến nay, Vì chỉ làm trên tab sổ nội bộ phân hệ kho và quỹ, ngân hàng,.. nên chứng từu hạch toán nhiều lúc bị lệch ko cân đối, nay mình tuyển kế toán mới vào. mình muốn làm lại hệ thống sổ sách cho 2020., chỉ muốn giữ lại tồn kho từ năm cũ , số liệu tiền và tiền gửi , vay mượn quy lại =0 . để bạn kế toán hiểu, chứ theo số liệu năm cũ thì hơi rắc rối, cho mình hỏi có cách nào sang dữ liệu 2020 vẫn giữ lại tồn kho, còn các số như tiền quỹ, tiền vay mượn cho vào tồn đầu kì ko ạ,
Thưa anh/chị
khi tách qua 2020 Pm sẽ chuyển toàn bộ số dư cuối 2019 qua đầu 2020 và toàn bộ chứng từ năm 2020 đã làm trên 2019 qua DL naỳ nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
vậy ko có cách nào cho số dư về 0 hả bạn
Nếu đơn vị muốn thì có thể tạo mới DL năm mới rồi nhập tay số dư nhé, hoặc xuất ra excel để nhập khẩu số dư vào dữ liệu mới nhé, hoặc tách DL xong đơn vị có thể vào chỉnh lại số dư đầu kỳ nhé
Trân trọng

trang97531

Nếu đơn vị muốn thì có thể tạo mới DL năm mới rồi nhập tay số dư nhé, hoặc xuất ra excel để nhập khẩu số dư vào dữ liệu mới nhé, hoặc tách DL xong đơn vị có thể vào chỉnh lại số dư đầu kỳ nhé
Trân trọng
bạn hướng dẫn mình cách tạo dữ liêu năm mới để nhập tay số dư với ạ.

trang97531

Trân trọng
nếu tạo dữ liệu mới, mình có thể import số dư của các NVL trong kho ko ạ, hiện tại đang quản lý theo mã quy cách

H

Hiền Vương - MISA

Guest
nếu tạo dữ liệu mới, mình có thể import số dư của các NVL trong kho ko ạ, hiện tại đang quản lý theo mã quy cách
Thưa anh/chị
Đơn vị tham khảo tài liệu sau nhéhttp://help.amis.vn/v2/amis_act_tao...m2OcEold_dFjzFASYXLonBS988hK9jMYSyO-SbLoPYMo4, còn nếu đơn vị tạo mới hoàn toàn mà k tách dữ liệu thì đơn vị có thể nhập khẩu số dư có cả mã quy cách từ excel vào nhé
HD nhập khẩu số dư từ excel: http://help.amis.vn/v2/amis_act_nhap_khau_tu_excel.htm
Trân trọng

trang97531

Thưa anh/chị
Đơn vị tham khảo tài liệu sau nhéhttp://help.amis.vn/v2/amis_act_tao...m2OcEold_dFjzFASYXLonBS988hK9jMYSyO-SbLoPYMo4, còn nếu đơn vị tạo mới hoàn toàn mà k tách dữ liệu thì đơn vị có thể nhập khẩu số dư có cả mã quy cách từ excel vào nhé
HD nhập khẩu số dư từ excel: http://help.amis.vn/v2/amis_act_nhap_khau_tu_excel.htm
Trân trọng
chào bạn,. cho mình hỏi thêm 1 chút về vấn đề kho ạ,
hiện tại nếu mình vào báo cáo/ kho/ tồn kho = 596trieu cuối kì
nhưng khi vào báo cáo chung bên ngoài ntn thì chỉ hiện hàng tồn kho là 24tr y hình,
bên mình dùng amis quản lý kho xuất, nhập, tồn ko tính giá thành,
khi mua nvl là n152. c331
khi xuất lắp ráp là n154.c152
nhưng không hiểu sao số dư này bị lệch thì phải làm sao ạ, mong ad hướng dẫn

Đính kèm

• 8.3 KB Lượt xem: 162
  • 30.1 KB Lượt xem: 159
H

Hiền Vương - MISA

Guest
chào bạn,. cho mình hỏi thêm 1 chút về vấn đề kho ạ,
hiện tại nếu mình vào báo cáo/ kho/ tồn kho = 596trieu cuối kì
nhưng khi vào báo cáo chung bên ngoài ntn thì chỉ hiện hàng tồn kho là 24tr y hình,
bên mình dùng amis quản lý kho xuất, nhập, tồn ko tính giá thành,
khi mua nvl là n152. c331
khi xuất lắp ráp là n154.c152
nhưng không hiểu sao số dư này bị lệch thì phải làm sao ạ, mong ad hướng dẫn
Thưa anh/chị
TH hàng tồn kho ở giao diện lây số liệu của các TK 15...(152.154.153.156.157...) lệch với số liệu kho thì đơn vị in bảng cân đối TK, xem tất cả TK về chỉ tiêu đầu kỳ trong kỳ xem lệch ở đâu nhé
Để kiểm tra nguyên nhân và xử lý khi báo cáo kho và số liệu tài khoản kho không khớp nhau, chị làm theo hướng dẫn sau: https://goo.gl/gaoCyH
- Lưu ý: trong quá trình kiểm tra chứng từ phát sinh nếu không thấy đầy đủ chứng từ chị Vào tiện ích\Tải dữ liệu theo hướng dẫn: http://help.amis.vn/v2/amis_act_tai_chung_tu.htm
Trân trọng

trang97531

Thưa anh/chị
TH hàng tồn kho ở giao diện lây số liệu của các TK 15...(152.154.153.156.157...) lệch với số liệu kho thì đơn vị in bảng cân đối TK, xem tất cả TK về chỉ tiêu đầu kỳ trong kỳ xem lệch ở đâu nhé
Để kiểm tra nguyên nhân và xử lý khi báo cáo kho và số liệu tài khoản kho không khớp nhau, chị làm theo hướng dẫn sau: https://goo.gl/gaoCyH
- Lưu ý: trong quá trình kiểm tra chứng từ phát sinh nếu không thấy đầy đủ chứng từ chị Vào tiện ích\Tải dữ liệu theo hướng dẫn: http://help.amis.vn/v2/amis_act_tai_chung_tu.htm
Trân trọng
- 1. mình đã tìm hiểu thì thấy tài khoản 155 và 152 ko có số dư đầu kì. dù hồi đầu mình có nhập tồn kho đầu kì rồi, vậy mình có thể gõ tay lên bảng số dư đầu kỳ của tk 155 và 152 ko ạ ( vì mình nghĩ khi nhập tồn kho đầu kỳ thì sẽ tự nhảy lên bảng số dư tổng hợp). cái này phải nhập tay hay do lỗi số liệu ko tự động nhảy lên?. nếu mình nhập tay số dư đầu kì thì thấy đúng( hình 1. đính kèm)
- 2. hồi đầu sử dụng mình có nói nhân viên tư vấn giúp mình, vì chỉ dùng để quản lý nội bộ xuất nhập tồn kho, không tính giá thành, giá trị xuất kho nvl là nhập kho tp ( bên mình ko có nhu cầu)
nên nhân viên misa có hướng dẫn mình
nhập kho nvl: n152 c 331
xuất kho lắp ráp: n154 c 152
nhập kho thành phẩm lắp ráp: n155. c154
cho mình hỏi bút toán trên đúng ko
-3. tài khoản 154 của mình bị âm, ko rõ nguyên nhân (hình 2_ đính kèm)

-
Vì lý do là mình ko chuyên về KT và làm để quản lý nên rất mong các bạn hỗ trợ
mình gọi lên tổng đài và misa support rất nhiều lần nhưng ko đc hỗ trợ

Đính kèm

H

Hiền Vương - MISA

Guest
- 1. mình đã tìm hiểu thì thấy tài khoản 155 và 152 ko có số dư đầu kì. dù hồi đầu mình có nhập tồn kho đầu kì rồi, vậy mình có thể gõ tay lên bảng số dư đầu kỳ của tk 155 và 152 ko ạ ( vì mình nghĩ khi nhập tồn kho đầu kỳ thì sẽ tự nhảy lên bảng số dư tổng hợp). cái này phải nhập tay hay do lỗi số liệu ko tự động nhảy lên?. nếu mình nhập tay số dư đầu kì thì thấy đúng( hình 1. đính kèm)
- 2. hồi đầu sử dụng mình có nói nhân viên tư vấn giúp mình, vì chỉ dùng để quản lý nội bộ xuất nhập tồn kho, không tính giá thành, giá trị xuất kho nvl là nhập kho tp ( bên mình ko có nhu cầu)
nên nhân viên misa có hướng dẫn mình
nhập kho nvl: n152 c 331
xuất kho lắp ráp: n154 c 152
nhập kho thành phẩm lắp ráp: n155. c154
cho mình hỏi bút toán trên đúng ko
-3. tài khoản 154 của mình bị âm, ko rõ nguyên nhân (hình 2_ đính kèm)

-
Vì lý do là mình ko chuyên về KT và làm để quản lý nên rất mong các bạn hỗ trợ
mình gọi lên tổng đài và misa support rất nhiều lần nhưng ko đc hỗ trợ
Thưa anh/chị
1.Số dư đầu kỳ tài khoản 155,152 nếu trên sổ cái không có mà sổ kho có thì đơn vị nhập tay vào số dư TK cho khớp với kho nhé, khi nhập số dư VTHH chi tiết đơn vị phải nhớ qua bên số dư TK nhập số tổng cho các TK kho đó nhé vì nó không cập nhật số tổng qua ạ?
2. Định khoản như vậy là đúng rồi nhé
3.đơn vị mở BC giá thành/tổng hợp CP sx kinh doanh xem đối tượng nào dư Có 154, kiểm tra thử có bên mục đồi tượng THCP thử có đối tượng nào không chọn thành phẩm không nhé, sau đó thử xóa kỳ tính giá thành tính lại, kết chuyển lại CP xem thử nhé
Trân trọng