GIÁ VỐN HÀNG BÁN

phamhuyen

Member
Thưa anh/chị
Vậy phần đó bên NCC có cấn trừ nợ cho chị không ạ? chị đã hạch toán ứng trước N331 C111.112 năm trước còn tiền thuế N1331 C331 Vậy thì 331 của chị đã hết rồi ạ
Trân trọng[/Qm
mình cám ơn bạn đã tư vấn nhiệt tình ạ. Mình hiểu ra vấn đề rồi ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

phamhuyen

Member
Phương pháp này chị Cất chứng từ là sẽ có giá vốn nhé
Bạn cho mình hỏi là mình tính giá thành theo đơn đặt hàng thì bước cuối cùng là nghiệm thu đơn hàng đúng ko ạ. Mình đã nnghệm thu đơn hàng và khi xuấtbasnn cũng theo đơn đặt hàng luôn, nhưng khi kiểm tra phần tồn kho thành phẩm lại bị âm về số lượng và giá trị những sản phẩm theo đơn đặt hàng đó là sao vậy ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Bạn cho mình hỏi là mình tính giá thành theo đơn đặt hàng thì bước cuối cùng là nghiệm thu đơn hàng đúng ko ạ. Mình đã nnghệm thu đơn hàng và khi xuấtbasnn cũng theo đơn đặt hàng luôn, nhưng khi kiểm tra phần tồn kho thành phẩm lại bị âm về số lượng và giá trị những sản phẩm theo đơn đặt hàng đó là sao vậy ạ
Thưa anh/chị
Gía thành đơn đặt hàng không liên quan đến thành phẩm nhập xuất kho nhé,có thể đơn vị in BC số chi tiết VTHH để xem các mặt hàng đó âm từ thời điểm nào ,xem lại các chứng từ nhập xuất có bị xuất âm SL tồn không nhé?
Trân trọng

phamhuyen

Member
Thưa anh/chị
Gía thành đơn đặt hàng không liên quan đến thành phẩm nhập xuất kho nhé,có thể đơn vị in BC số chi tiết VTHH để xem các mặt hàng đó âm từ thời điểm nào ,xem lại các chứng từ nhập xuất có bị xuất âm SL tồn không nhé?
Trân trọng
vậy khi bán hàng theo đơn đặt hàng thì như nào ạ. Giá vốn xuất kho theo đơn đặt hàng thì như nào ạ. Mình cám ơn

H

Hiền Vương - MISA

Guest
vậy khi bán hàng theo đơn đặt hàng thì như nào ạ. Giá vốn xuất kho theo đơn đặt hàng thì như nào ạ. Mình cám ơn
Thưa anh/chị
Đơn vị bán hàng từ đơn đặt hàng bình thường như bán hàng hóa hằng ngày, giá vốn cũng tính theo PP mà đơn vị chọn khi tạo dữ liệu thôi ạ, ví dụ PP BQCK thì mỗi lần XK bán hàng đơn vị tính giá XK sẽ lên giá cho các mặt hàng đó thôi ạ
Trân trọng

phamhuyen

Member
nghĩa là tính giá thành theo đơn đặt hàng thì bước cuối cùng là nghiệm thu đơn hàng đúng ko ạ. Chứ ko có bước nhập kho thành phẩm sản xuất đúng ko ạ
. Theo như bài hướng dẫn này mình lại thấy có bút toán nhập kho từ lệnh sản xuất đấy ạ. Hoang mang qúa

Trương Hạnh

Well-Known Member
nghĩa là tính giá thành theo đơn đặt hàng thì bước cuối cùng là nghiệm thu đơn hàng đúng ko ạ. Chứ ko có bước nhập kho thành phẩm sản xuất đúng ko ạ
. Theo như bài hướng dẫn này mình lại thấy có bút toán nhập kho từ lệnh sản xuất đấy ạ. Hoang mang qúa
Thưa quý khách!
  • trường hợp có lập lênh sản xuất như video hướng dẫn trên là trong trường hợp anh/chị cần theo dõi thêm LSX và định mức xuất kho của nguyên vật liệu ( lưu ý chỉ lập phiếu xuất kho từ LSX chứ không lập phiếu nhập kho)
  • trường hợp không cần theo dõi theo LSX anh/chi có thể làm thẳng luôn ở phiếu xuất kho sản xuất ạ
Trân trọng!

phamhuyen

Member
vậy là tính giá thành đến bước nghiệm thu đơn hàng là xong đúng ko ạ. còn khi xuất hàng bán theo đơn đặt hàng thì làm bình thường đúng ko ạ

phamhuyen

Member
Dạ đúng rồi ạ
Mình có làm theo hướng dẫn là tính giá thành đến bước nghiệm thu đơn hàng. Nhưng khi thực hiện bán hàng theo đúng đơn hàng vừa sản xuất ra đó thì hệ thống báo là quá số lượng tồn không thể xuất bán được. Mình không hiểu lý do là ở đâu. Cty mình là sản xuất theo đơn đặt hàng, csản xuất xong là xuất bán số lượng đúng bằng đơn hàng đã đặt ạ

phamhuyen

Member
Thưa quý khách!
  • trường hợp có lập lênh sản xuất như video hướng dẫn trên là trong trường hợp anh/chị cần theo dõi thêm LSX và định mức xuất kho của nguyên vật liệu ( lưu ý chỉ lập phiếu xuất kho từ LSX chứ không lập phiếu nhập kho)
  • trường hợp không cần theo dõi theo LSX anh/chi có thể làm thẳng luôn ở phiếu xuất kho sản xuất ạ
Trân trọng!
Nếu không nhập kho thành phẩm sản xuất ra, thì lúc xuất bán sẽ bị âm số lượng và không thể xuất được ạ.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Nếu không nhập kho thành phẩm sản xuất ra, thì lúc xuất bán sẽ bị âm số lượng và không thể xuất được ạ.
Thưa anh/chị
Cái này là giá thành đơn đặt hàng, nên xuất bán là không kiêm PXK chứ ạ, nó giống như công trình ạ, bán dịch vụ chứ không liên quan đến kho nhé
Tran trọng

phamhuyen

Member
Thưa anh/chị
Cái này là giá thành đơn đặt hàng, nên xuất bán là không kiêm PXK chứ ạ, nó giống như công trình ạ, bán dịch vụ chứ không liên quan đến kho nhé
Tran trọng
cám ơn bạn nhiều đã trợ giúp cho mình. bạn có thể cho mình hỏi thêm là khi mình nnhận được sổ phụ ngân hàng, những nghiệp vụ nợ có ấy mình phải hạch toán trên phân hệ ngân hàng hay là vào phần chứng từ nghiệp vụ khác ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
cám ơn bạn nhiều đã trợ giúp cho mình. bạn có thể cho mình hỏi thêm là khi mình nnhận được sổ phụ ngân hàng, những nghiệp vụ nợ có ấy mình phải hạch toán trên phân hệ ngân hàng hay là vào phần chứng từ nghiệp vụ khác ạ
Thưa anh/chị
nếu muốn in được phiếu thu chi thì nên làm ở phân hệ ngân hàng nhé, bên chứng từ NVK hạch toán cũng được nhưng không in được các chứng từ liên quan nhé
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi khi in phiếu xuất kho kẹp chứng từ. làm sao in phiếu thể hiện hiện giá vốn trên phiếu xuất kho
Thưa anh/chị
Muốn thể hiện giá vốn đơn vị in chứng từ PXK, chọn sửa mẫu, tạo cột đơn giá nhấn đúp lên lấy công thức: {VOUCHER_DATA.UnitPrice} dán vào sau đó lưu mẫu lại xem nhé

Thảo Hoàng

Cho mình hỏi, mình hạch toán nghiệp vụ mua và bán vé máy bay như sau:
Khi mua, mình vào Phân hệ Mua hàng/ Chứng từ mua dịch vụ: Nợ 154/ Có 331
Khi bán, mình vào Phân hệ Bán hàng/ Chứng từ bán hàng: Nợ 131/ Có 5111, sau đó vào Phân hệ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán giá vốn Nợ 632/ Có 154
1/ Mình làm như vậy có đúng không ạ?
2/ Nếu đúng, cho mình hỏi lúc xem Báo cáo, trongTổng hợp bán hàng thì cột Giá vốn sao không thấy hiện ra dữ liệu

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho mình hỏi, mình hạch toán nghiệp vụ mua và bán vé máy bay như sau:
Khi mua, mình vào Phân hệ Mua hàng/ Chứng từ mua dịch vụ: Nợ 154/ Có 331
Khi bán, mình vào Phân hệ Bán hàng/ Chứng từ bán hàng: Nợ 131/ Có 5111, sau đó vào Phân hệ Tổng hợp/ Chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán giá vốn Nợ 632/ Có 154
1/ Mình làm như vậy có đúng không ạ?
2/ Nếu đúng, cho mình hỏi lúc xem Báo cáo, trongTổng hợp bán hàng thì cột Giá vốn sao không thấy hiện ra dữ liệu
Thưa anh/chị
hiện tại trên Bc bán hàng, các loại bán dịch vụ không hiển thị giá vốn ạ, muốn xem đơn vị có thể in sổ chi tiết TK 632 sau đó lọc các loại chứng từ liên quan bán dịch vụ để xem nhé
trân trọng