Hỏi về giảm giá hàng mua không qua kho

Thủy Ngô

Em chào các anh, chị
Bên e có hóa đơn chiết khấu hàng mua vào tháng 10 cho doanh số từ tháng 1 đến hết tháng 9.
Khi nhận đc hóa đơn chiết khấu của bên Bán, thì có những mã hàng bên e đã xuất đi hết rồi.
E đã làm theo hướng dẫn của misa, là không chọn vào ô giảm giá trị hàng nhập kho. Nhưng khi e chọn thời gian để truy xuất tất cả các phiếu nhập đó thì PM k truy xuất được (nếu tích chọn vào ô giảm giá trị nhập kho mới truy xuất đc) Nhưng nếu chọn vào ô giảm giá trị hàng nhập kho đó, thì khi tính giá vốn bị âm gá trị vì hàng đã bán hết trc khi nhận đc chiết khấu.
GIÚP E VỚI Ạ. E CẢM ƠN Ạ

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em chào các anh, chị
Bên e có hóa đơn chiết khấu hàng mua vào tháng 10 cho doanh số từ tháng 1 đến hết tháng 9.
Khi nhận đc hóa đơn chiết khấu của bên Bán, thì có những mã hàng bên e đã xuất đi hết rồi.
E đã làm theo hướng dẫn của misa, là không chọn vào ô giảm giá trị hàng nhập kho. Nhưng khi e chọn thời gian để truy xuất tất cả các phiếu nhập đó thì PM k truy xuất được (nếu tích chọn vào ô giảm giá trị nhập kho mới truy xuất đc) Nhưng nếu chọn vào ô giảm giá trị hàng nhập kho đó, thì khi tính giá vốn bị âm gá trị vì hàng đã bán hết trc khi nhận đc chiết khấu.
GIÚP E VỚI Ạ. E CẢM ƠN Ạ
Thưa an h/chị
Đơn vị tham khảo HD sau nhé:https://forum.misa.com.vn/threads/h...chiet-khau-cho-cac-lan-nhap-trong-thang.1991/

Thủy Ngô

Nhưng của mình, cùng 1 hóa đơn chiết khấu cho 450 mặt hàng đó, thì có 15 mặt hàng đã bán hết, còn lại vẫn còn trong kho, nếu như vậy thì phải tách ra những mã đã bán hết cho qua 711 à bạn? Vì những mã vẫn còn tồn, vẫn làm bút toán giảm giá hàng mua. vậy hóa đơn sẽ phải tách làm 2 à?

Ngân HG

Member
Thưa Quý khách hàng
MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Nếu anh/chị đã bán hết hàng thì anh/chị có thể vào tổng hợp\ chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán Nợ 331/Có 632 giá trị chiết khấu để làm giảm giá vốn nhé.
Trân trọng cám ơn!