Tờ khai thuế GTGT bị lỗi ở bảng kê mua vào

Em chào các anh chị!
Các anh chị cho em hỏi với ạ!
Em lập tờ khai thuế GTGT trên Phân mềm kế toán cho quý 1 năm 2019.
Nhưng bảng kê mua vao lại bị lấy thời gian từ năm 2016
Bảng kê bán ra thì k sao ạ!\
Anh chị chỉ giúp em cách sửa với ạ!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em chào các anh chị!
Các anh chị cho em hỏi với ạ!
Em lập tờ khai thuế GTGT trên Phân mềm kế toán cho quý 1 năm 2019.
Nhưng bảng kê mua vao lại bị lấy thời gian từ năm 2016
Bảng kê bán ra thì k sao ạ!\
Anh chị chỉ giúp em cách sửa với ạ!
Thưa anh/chị
Vậy dữ liệu đơn vị chung các năm với nhay ạ? nếu các HĐ mua vào chưa được kê lên tờ khai tháng quý trước sẽ nhay lên tờ khai kỳ này
Theo khoản 8, điều 14, thông tư 219/2013/TT-BTC, hóa đơn đầu vào kỳ trước có thể được kê khai ở kỳ này. Vì vậy anh/chị nên kiểm tra lại tờ khai thuế GTGT của kỳ trước xem đã có hóa đơn này chưa nhé.

- Nếu thực tế chưa có, thì chị có thể kê khai ở kỳ này
- Nếu thực tế có rồi, hoặc không muốn kê khai ở kỳ này, chị xem hướng dẫn sau nhé: http://bit.ly/2MlIk1k

Thưa anh/chị
Vậy dữ liệu đơn vị chung các năm với nhay ạ? nếu các HĐ mua vào chưa được kê lên tờ khai tháng quý trước sẽ nhay lên tờ khai kỳ này
Theo khoản 8, điều 14, thông tư 219/2013/TT-BTC, hóa đơn đầu vào kỳ trước có thể được kê khai ở kỳ này. Vì vậy anh/chị nên kiểm tra lại tờ khai thuế GTGT của kỳ trước xem đã có hóa đơn này chưa nhé.

- Nếu thực tế chưa có, thì chị có thể kê khai ở kỳ này
- Nếu thực tế có rồi, hoặc không muốn kê khai ở kỳ này, chị xem hướng dẫn sau nhé: http://bit.ly/2MlIk1k
Công ty em đã kê khai đầy đủ các tờ khai trước. Nhưng do kế toán cũ làm trên excel vậy nên tờ khai mua vào bị như vậy ạ. Em cảm ơn chị!
Em có một vấn đề nữa là: Kế toán cũ tính giá thành từ tháng 1 đến tháng 6 năm 2019 nhưng chi phí chưa tập hợp đủ, vậy nên có những mặt hàng k nhảy giá ( giá vốn xuất kho bằng 0)
Vậy em phải làm thế nào để tính lại giá thành cũ ạ!
Em cảm ơn ạ!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Công ty em đã kê khai đầy đủ các tờ khai trước. Nhưng do kế toán cũ làm trên excel vậy nên tờ khai mua vào bị như vậy ạ. Em cảm ơn chị!
Em có một vấn đề nữa là: Kế toán cũ tính giá thành từ tháng 1 đến tháng 6 năm 2019 nhưng chi phí chưa tập hợp đủ, vậy nên có những mặt hàng k nhảy giá ( giá vốn xuất kho bằng 0)
Vậy em phải làm thế nào để tính lại giá thành cũ ạ!
Em cảm ơn ạ!
Thưa anh/chị
Nhưng số liệu đã chốt chưa nếu chưa chốt đơn vị xóa kỳ tính giá thành tính lại thôi ạ?
Trân trọng

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Công ty em chưa chốt số liệu ạ, chị hướng dẫn em xóa dữ liệu cũ để tính lại giá thành với ạ, em cảm ơn!
Thưa anh/chị
Đơn vị vào giá thành, chọn thời gian lấy dữ liệu rồi chuột phải vào kỳ tính giá thành nhấn xóa nhé

Em cảm ơn chị!
Chị cho em hỏi với ạ!
Trong tháng em có nhập khẩu 1 lô hàng, trong đó vừa có TSCĐ, vừa có CCDC.
Nhưng công ty em phải làm đúng quy trình là Nhập kho trước, sau đó mới xuẩ dùng.
Nhưng TSCĐ khi em nhập cùng với CCDC trên tờ khai đó vào 1 phiếu " Mua hàng nhập khẩu nhập kho"
Thì lúc ghi tăng TSCĐ này lại không được hiện nên để tìm nguồn gốc hình thành.
Vậy em phải làm như thế nào ạ?

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em cảm ơn chị!
Chị cho em hỏi với ạ!
Trong tháng em có nhập khẩu 1 lô hàng, trong đó vừa có TSCĐ, vừa có CCDC.
Nhưng công ty em phải làm đúng quy trình là Nhập kho trước, sau đó mới xuẩ dùng.
Nhưng TSCĐ khi em nhập cùng với CCDC trên tờ khai đó vào 1 phiếu " Mua hàng nhập khẩu nhập kho"
Thì lúc ghi tăng TSCĐ này lại không được hiện nên để tìm nguồn gốc hình thành.
Vậy em phải làm như thế nào ạ?
Thưa anh/chị
Đươn vị có thể tách làm 2 chứng từ mua TSCĐ và ccdc riêng, và khi làm nhớ chọn không kèm HĐ , sau đó qua tab Hóa đơn nhận hóa đơn cho 2 chứng từ này nhé, chi tiết tham khảo:http://help.misasme2017.misa.vn/html_14040100.htm
Trân trọng

Chị cho em hỏi với ạ!
Em xuất kho công cụ tháng 1 năm 2019.
Trước khi kết xuất em đã tải bảng tổng hợp tồn kho công cụ dụng cụ tháng 1.
Sau đó xuất các mã hàng mà em cần.
Nhưng khi em cất chưng từ lại báo không thể ghi sổ do bị âm
Vậy là lỗi làm sao ạ!
Em cảm ơn chị

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Chị cho em hỏi với ạ!
Em xuất kho công cụ tháng 1 năm 2019.
Trước khi kết xuất em đã tải bảng tổng hợp tồn kho công cụ dụng cụ tháng 1.
Sau đó xuất các mã hàng mà em cần.
Nhưng khi em cất chưng từ lại báo không thể ghi sổ do bị âm
Vậy là lỗi làm sao ạ!
Em cảm ơn chị
Thưa anh/chị
Khi xuất kho , đơn vị kiểm tra nhập xuất có cùng ngày không? đơn vị in Bc tồn kho tới ngày xuất xem thử SL tồn bao nhiêu, tồn trên kho nào? để kiểm tra cho chính xác nhé, hoặc đơn vị chụp ảnh chứng từ xuất kho, và báo cao chi tiết em xem thử nhé
Trân trọng

Thưa anh/chị
Khi xuất kho , đơn vị kiểm tra nhập xuất có cùng ngày không? đơn vị in Bc tồn kho tới ngày xuất xem thử SL tồn bao nhiêu, tồn trên kho nào? để kiểm tra cho chính xác nhé, hoặc đơn vị chụp ảnh chứng từ xuất kho, và báo cao chi tiết em xem thử nhé
Trân trọng
Em cảm ơn chị đã tư vấn, em có lên đọc 1 số bài, sau đó em sửa thời gian nhập xuất kho, là hết bị âm ạ.
Chị cho em hỏi thêm với ạ
1, công ty em sản xuất hàng hóa theo lệnh sản xuất. Khi em làm lệnh sản xuất đã lập luôn phiếu nhập và xuất kho đầy đủ.
Nhưng đến khi mở lại phần lệnh sản xuất thì các phiếu xuất kho lại k được tích trên phần đã lập phiếu xuất kho. Như vậy có ảnh hưởng gì đến BC của em k ạ
2. công ty em sản xuất 2 loại thành phẩm là đinh ốc và Dây thép. Đa số dây thép sẽ bán, nhưng có 1 phần nhỏ sẽ là nguyên vật liệu trực tiếp để sản xuất ốc.
Vậy em phải tính giá thành theo phân bước phải k ạ, chị hướng dẫn em cách tính với ạ!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em cảm ơn chị đã tư vấn, em có lên đọc 1 số bài, sau đó em sửa thời gian nhập xuất kho, là hết bị âm ạ.
1, công ty em sản xuất hàng hóa theo lệnh sản xuất. Khi em làm lệnh sản xuất đã lập luôn phiếu nhập và xuất kho đầy đủ.
Nhưng đến khi mở lại phần lệnh sản xuất thì các phiếu xuất kho lại k được tích trên phần đã lập phiếu xuất kho. Như vậy có ảnh hưởng gì đến BC của em k ạ
2. công ty em sản xuất 2 loại thành phẩm là đinh ốc và Dây thép. Đa số dây thép sẽ bán, nhưng có 1 phần nhỏ sẽ là nguyên vật liệu trực tiếp để sản xuất ốc.
Vậy em phải tính giá thành theo phân bước phải k ạ, chị hướng dẫn em cách tính với ạ!
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
1. TH này không ảnh hưởng gì, miễn đơn vị thao tác lập đủ PXK VÀ PNK cho LSX là được nhé,
2. vậy thì chị tính gia thành sx giản đơn nhưng chia làm 2 kỳ,
Quý khách hàng vui lòng tham khảo hướng dẫn tính giá thành giản đơn để sản xuất ra thành phẩm dây thép: http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_theophuongphapgiandon.htm
Sau đó tiếp tục tính giá thành như HD trên , dùng thành phẩm của kỳ tính giá thành trước là dây thép hoàn thành để tính giá thành kỳ tiếp theo làm ốc nhé