Hỏi về vấn đề nhập khẩu hàng hoá

phuong1909

Em chào các anh/chi!
Bên e đang gặp chút vấn đề về nhập khẩu hàng hoá cần a/c trợ giúp
Ngày 15/7/2019 bên e có về cảng HP 1 lô hàng, bên e đã làm thủ tục kê khai hải quan và nộp thuế theo tờ khai, nhưng cơ quan hải quan họ đặt ra nghi vấn giá nên họ có cho giải phóng hàng nhưng ko cho thông quan lô hàng đó. Sang đầu tháng 8 sếp e có xuống hải quan làm việc và chịu áp thuế theo mức giá mới, nhưng đến 9/10 hải quan mới gửi mức áp giá mới, tại thời điểm đó cty chưa thu xếp được tiền nộp thuế nên tờ khai vẫn bị treo chưa cho thông quan, nên e đã kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu quý 3 năm 2019 theo tờ khai cũ. Đến 13/12/2019 bên e đã nộp đủ thuế và tờ khai được thông quan. Vậy a/c có thể tư vấn giúp bên e xem nên hạch toán vào phần mềm như thế nào cho đúng ạ
Em cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Em chào các anh/chi!
Bên e đang gặp chút vấn đề về nhập khẩu hàng hoá cần a/c trợ giúp
Ngày 15/7/2019 bên e có về cảng HP 1 lô hàng, bên e đã làm thủ tục kê khai hải quan và nộp thuế theo tờ khai, nhưng cơ quan hải quan họ đặt ra nghi vấn giá nên họ có cho giải phóng hàng nhưng ko cho thông quan lô hàng đó. Sang đầu tháng 8 sếp e có xuống hải quan làm việc và chịu áp thuế theo mức giá mới, nhưng đến 9/10 hải quan mới gửi mức áp giá mới, tại thời điểm đó cty chưa thu xếp được tiền nộp thuế nên tờ khai vẫn bị treo chưa cho thông quan, nên e đã kê khai thuế GTGT hàng nhập khẩu quý 3 năm 2019 theo tờ khai cũ. Đến 13/12/2019 bên e đã nộp đủ thuế và tờ khai được thông quan. Vậy a/c có thể tư vấn giúp bên e xem nên hạch toán vào phần mềm như thế nào cho đúng ạ
Em cảm ơn!
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Thưa anh/chị
MISA đã tiếp nhận vấn đề của bên đơn vị, MISA sẽ xem xét và phản hồi trong thời gian sớm nhất
Trân trọng!
Thưa anh/chị
Th này, khi nhập hàng về chưa nộp thuế được tại thời điểm áp giá mới đơn vị chưa nộp thuế được đơn vị phải treo qua TK trung gian 1388 để hạch toán chứ chưa kê khai thuế vào quý 3 được vì bản chất đủ điều kiện kê khai phải có đầy đủ chứng từ nộp thuế mà quý 3 đơn vị chưa hoàn thành thủ tục nộp thuế nên vẫn phải treo thuế qua N1388 C33312
Khi nào làm thủ tục nộp thuế hoàn chỉnh đơn vị hạch toán ngược lại phần 1388 trước đó là được
Còn TH quý 3 đã kê khai đơn vị vui lòng kiểm tra lại vấn đề này, vì theo nguyên tắc nếu chứ đủ chứng từ mà kê khai thì không đúng, phải làm điều chỉnh lại quý 3, nên đơn vị xem lại nhé
Trân trọng

phuong1909

Vậy khoản tiền bên m nộp thuế tại thời điểm 15/7 thì hạch toán thế nào. Theo như b nói thì phải đến ngày 13/12 bên m mới được nhập kho hàng hoá đúng ko và giờ m phải làm điều chỉnh lại TK quý 3 và quý 4 đúng ko

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Vậy khoản tiền bên m nộp thuế tại thời điểm 15/7 thì hạch toán thế nào. Theo như b nói thì phải đến ngày 13/12 bên m mới được nhập kho hàng hoá đúng ko và giờ m phải làm điều chỉnh lại TK quý 3 và quý 4 đúng ko
Thưa anh/chị
em có HD chi tiết ở trên đơn vị đưa vào 1388 rồi mà ạ, tại thời điểm chưa có chứng từ ở quý 3 đơn vị treo qua 1388 nhé, khi nào đầy đủ chứng từ rồi thì đơn vị hạch toán ngược lại
Và điều chỉnh lại tờ khai quý 3 nhé

H

Hiền Vương - MISA

Guest
ý t hỏi t đã nộp tiền thuế theo tờ khai cũ ý b, thì t hạch toán khoản tiền đó như thế nào
Thưa anh/chị
Tại thời điểm quý 3 Đơn vị treo qua TK 1388 C33312,khi nào qua tháng 4 đơn vị hạch toán N33312 C1388, vì tại quý 3 chưa đủ chứng từ thì chưa đủ điều kiện kê khai thuế còn nếu kê khai thuế rồi đơn vị lập tờ khai bổ sung điều chỉnh quý 3 sau khi có quyết định nộp thuế hoàn tất
trân trọng

Chị cho em hỏi với ạ!
Em cũng có 1 lô hàng như trên, tờ khai lần đầu vào ngày 20/06/2017.
Tại thời điểm đó! Kế toán cũ đã hạch toán như thế này ạ!
1.Em cứ nghĩ hải quan cho giiar phóng lô hàng, nhưng mình chưa được nhập kho vì tờ khai chưa được thông quan có đúng không ạ! Em treo trên tài khoản 151.
2. em không hiểu thuế GTGT và thuế NK sẽ hạch toán như thế nào.
vì thời điểm ngày 10/07/2019 em mới được thông quan tờ khai này: và số tiền thuế các loại tăng lên so với tờ khai ban đầu, vậy em phải làm như thế nào ạ!
Lô hàng này em cũng đã được giải phóng vào năm 2017

Thưa anh/chị
Th này thì tháng 7 đơn vị hạch toán kiểm kê kho để điều chỉnh tăng giá trị hàng hóa và thuế lên nhé
Trân trọng[/
Anh chị cho em hỏi với ạ!
1. Em có 1 lô hàng nhập khẩu, trên tờ khai nhập khẩu lần đầu ngày 20/07/2017.
Tổng thuế gtgt hàng nhập khẩu và thuế nhập khẩu của lô hàng này là : 473 triệu
Thuế Nhập khẩu là 106 triệu
Còn lại là thuế GTGT hàng nhập khẩu.
Do có nghi vấn về hàng hóa và thuế nên cơ quan hải quan đã cho giải phóng lô hàng này vào tháng 8/2017.
Nhưng có giữ lại 1 ít hàng để đi kiểm hóa.
2. Tháng 6 năm 2019 có tờ khai thay thế tờ khai của lô hàng này. Trong đó tăng các sắc thuế
GTGT, thuế tự vệ, và thuế nhập khẩu
3.Tại thời điểm năm 2017 kế toán cũ ghi nhận
Nợ tk 152
Có tk 331
Có tk 333
Anh chị cho em hỏi tại sao lúc đó không ghi nhận luôn phần thuế gtgt hàng nhập khaẩu
như bình thường
Nợ tk 152
ợ tk 133
Có tk 331
có tk3333
có tk 33312
4. Ngày 22/07/2017 công ty em nộp phần thuế gtgt và t nhập khẩu như ở tờ khai lần đầu ghi
Nợ tk 138
Có tk 112
Anh chị giải thích giúp em với!
em cảm ơn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Anh chị cho em hỏi với ạ!
1. Em có 1 lô hàng nhập khẩu, trên tờ khai nhập khẩu lần đầu ngày 20/07/2017.
Tổng thuế gtgt hàng nhập khẩu và thuế nhập khẩu của lô hàng này là : 473 triệu
Thuế Nhập khẩu là 106 triệu
Còn lại là thuế GTGT hàng nhập khẩu.
Do có nghi vấn về hàng hóa và thuế nên cơ quan hải quan đã cho giải phóng lô hàng này vào tháng 8/2017.
Nhưng có giữ lại 1 ít hàng để đi kiểm hóa.
2. Tháng 6 năm 2019 có tờ khai thay thế tờ khai của lô hàng này. Trong đó tăng các sắc thuế
GTGT, thuế tự vệ, và thuế nhập khẩu
3.Tại thời điểm năm 2017 kế toán cũ ghi nhận
Nợ tk 152
Có tk 331
Có tk 333
Anh chị cho em hỏi tại sao lúc đó không ghi nhận luôn phần thuế gtgt hàng nhập khaẩu
như bình thường
Nợ tk 152
ợ tk 133
Có tk 331
có tk3333
có tk 33312
4. Ngày 22/07/2017 công ty em nộp phần thuế gtgt và t nhập khẩu như ở tờ khai lần đầu ghi
Nợ tk 138
Có tk 112
Anh chị giải thích giúp em với!
em cảm ơn!
Thưa anh/chị
cái này đơn vị phải hỏi lại bên kế toán cũ bên mình chứ ạ? hiện tại khi mua hàng nhập khẩu,tại thời điểm đó đơn vị vẫn ghi nhận bình thường như hình. khi nào có quyết định tăng thì mới làm điều chỉnh thôi ạ.
Tran trọng