Hạch toán nghiệp vụ bán hàng hóa dịch vụ và ghi nhận giá vốn

Trang Thanh

A/C cho em hỏi, em mới bắt đầu sử dụng PM misa nên em chưa hiểu về cách hạch toán nghiệp vụ này trên phần mềm.
1. em muốn làm nghiệp vụ bán dịch vụ không kèm phiếu xuất kho, có kèm hóa đơn thì sao PM lại ko cho điền số hóa đơn, ký hiệu,,.. vào ạ
2. Em muốn ghi nhận giá vốn của nghiệp vụ này thì làm thế nào ạ
3. Tương tự với bán hàng hóa có kèm phiếu xuất kho ạ. Và em muốn hạch toán giá vốn luôn thì e thao tác thế nào ạ.
Rất mong nhận được hồi âm giúp đỡ từ anh chị ạ
Em cảm ơn

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Dạ chào chị!
Vấn đề 1: nghiệp vụ bán dịch vụ không kèm phiếu xuất kho, có kèm hóa đơn thì sao PM lại ko cho điền số hóa đơn, ký hiệu
- Giải pháp:
+ Chị tạo 1 mã hàng có tính chất dịch vụ, sau đó vào phân hệ bán hàng -> Thêm mới chứng từ bán hàng -> trên chứng từ bán hàng bỏ tích nút kiêm phiếu xuất
+ Phần mềm k cho điền số hóa đơn , lý hiệu, rất có thể chị đang tích theo dõi quản lý và sử dụng hóa đơ trên phần mềm (Tính năng dùng cho hóa đơn tự in: Chị làm theo hướng dẫn sau: https://forum.misa.com.vn/threads/huong-dan-bo-ket-noi-hoa-don-dien-tu-tren-phan-mem.43814/
Vấn đề 2: Ghi nhận giá vốn của doanh nghiệp:
- Giải pháp:
+ Đối với bán dịch vụ anh chị tập hơn chi phí vào 154 rồi qua chứng từ nghiệp vụ khác hạch toán kết chuyển thẳng qua 632
Vấn đề 3: bán hàng hóa có kèm phiếu xuất kho ạ. Và em muốn hạch toán giá vốn
- Giải pháp:
+ Đối với bán hàng kiêm phiếu xuất ( áp dụng với bán hàng hóa là thành phẩm, NVL) thì phần mềm sẽ chưa có giá xuất kho ngay nếu phương pháp tính giá là bình quân cuối kỳ -> Anh chị vào nghiệp vụ -> Kho -> tính giá xuất kho. phần mềm sẽ tự tính giá xuất căn cứ vào giá nhập kho trong kỳ ạ!
Trân trọng cám ơn!

Trang Thanh

Cho em hỏi chút. Em muốn phần mềm tự chạy lại lần lượt chứng từ theo ngày tháng thì thao tác thế nào ạ. Em vào tùy chọn chung mà ko thấy có chỗ chỉnh ạ

Trang Thanh

Dear chị,
Nhưng tại sao khi e đánh lại số chứng từ của năm 2020 thì nó cứ báo đã có - có phải là năm 2019 đã có ko ạ. Nên giờ em ko đánh lại đc.
Vậy em muốn đánh lại số chứng từ của năm 2020 thì làm thế nào ạ.
Em cảm ơn ạ

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear chị,
Nhưng tại sao khi e đánh lại số chứng từ của năm 2020 thì nó cứ báo đã có - có phải là năm 2019 đã có ko ạ. Nên giờ em ko đánh lại đc.
Vậy em muốn đánh lại số chứng từ của năm 2020 thì làm thế nào ạ.
Em cảm ơn ạ
Thưa anh/chị
Dạ số chứng từ trên phần mềm không cho phép trùng nên sẽ nhảy liên tục không phân biệt theo năm hay tháng, quý. Nếu qua năm, tháng hay quý mới chị muốn số chứng từ nhảy lại từ đầu thì mình cần thiết lập lại quy tắc đánh số chứng từ thêm tiền tố hoặc hậu tố thể hiện năm, tháng hay quý mới nhé

Trang Thanh

Vâng,
Em cảm ơn A/C ạ
Ở bên em vừa bán hàng hóa, vừa xây dựng và cả dịch vụ vận chuyển nữa
Vận chuyển này là dịch vụ nhưng em lại muốn theo dõi số lượng ( Vì vận chuyển theo tấn)
Nếu chọn tính chất của VTHH là dịch vụ thì lại không theo dõi được số lương
Nếu vẫn để tính chất là VTHH thì lại không phản ánh đúng về dịch vụ ( Vì dịch vụ thì nó ko có TK kho nếu chọn tính chất là vật tư hàng hóa thì e ko biết cho nó vào tk kho nào - không hợp lý)
Cho em hỏi liệu trên phần mềm có cách gì để theo dõi được số lương của dịch vụ và không ảnh hưởng đến TK kho không ạ

Tuyền Nguyễn

Thưa anh/chị
- Nếu chọn tính chất của VTHH là dịch vụ thì lại không theo dõi được số lương : anh/chị không theo dõi ở đâu được ạ, em thấy trên chứng từ bán hàng vẫn chọn được số lượng nếu để tính chất là dịch vụ.
- Nếu vẫn để tính chất là VTHH thì lại không phản ánh đúng về dịch vụ ( Vì dịch vụ thì nó ko có TK kho nếu chọn tính chất là vật tư hàng hóa thì e ko biết cho nó vào tk kho nào - không hợp lý): Nếu bán hàng là dịch vụ, và đang để tính chất là vật tư hàng hóa thì anh/chị để bán hàng không kiêm phiếu xuất kho là được ạ.

Trang Thanh

- anh/chị không theo dõi ở đâu được ạ, em thấy trên chứng từ bán hàng vẫn chọn được số lượng nếu để tính chất là dịch vụ: Không theo dõi trên bảng xuất nhập tồn, nói chung là nó không thể hiện về mặt khối lượng nữa ạ. Chỉ khi e chọn tính chất khác thì nó mới có thể hiện số lượng thôi ạ
Giả sử như hình ảnh dưới em đã đặt khi chọn cước vận chuyển là dịch vụ mặc dù đã phát sinh nhiều tấn nhưng nó không thể hiện khối lượng ra. Nhưng khi chọn cước vận chuyển klinker là thành phẩm hoặc vật tư hàng hóa thì nó đã có thể hiện số lượng. Trên bảng xuất nhập tồn sẽ không thể hiện các dịch vụ ạ.
Em đang muốn làm sao để theo dõi được các dịch vụ này mà không ảnh hưởng đến tính chất của dịch vụ ạ

Trang Thanh

Và muốn thẻ hiện được khối lượng như vậy thì nó phải có TK kho đấy ạ. Mà khi cho vào 1 tk kho nào đó thì tất nhiên là đã thay đổi giá trị của TK kho rồi ạ.
Vậy phần mềm có cách nào giúp em đc ko ạ/
Em cảm ơn ạ

Vũ Tâm

Thưa anh/chị.
Trên báo cáo về nhập xuất tồn chỉ theo dõi các mặt hàng với tính chất là VTHH hoặc thành phẩm. Nếu anh/chị muốn theo dõi được các mã hàng dịch vụ đó thì khi khai báo mã hàng anh chị vẫn chọn tính chất là VTHH hoặc TP , có thể tạo 1 kho riêng biệt để theo dõi các mặt hàng này (khai báo trong Danh mục/ vật tư hàng hóa/ kho)
Trân trọng!

Trang Thanh

Thưa anh/chị.
Trên báo cáo về nhập xuất tồn chỉ theo dõi các mặt hàng với tính chất là VTHH hoặc thành phẩm. Nếu anh/chị muốn theo dõi được các mã hàng dịch vụ đó thì khi khai báo mã hàng anh chị vẫn chọn tính chất là VTHH hoặc TP , có thể tạo 1 kho riêng biệt để theo dõi các mặt hàng này (khai báo trong Danh mục/ vật tư hàng hóa/ kho)
Trân trọng!
Khai báo thì ko đc chị ạ. Vì đã là VTHH hoặc TP thì p có TK kho 155/156/152/153. Như vậy thì vô tình sau này sẽ tập hợp sai giá trị của các TK này trên báo cáo.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Khai báo thì ko đc chị ạ. Vì đã là VTHH hoặc TP thì p có TK kho 155/156/152/153. Như vậy thì vô tình sau này sẽ tập hợp sai giá trị của các TK này trên báo cáo.
Thưa anh/chị
cái này đơn vị tạo mã hàng hoặc mã TP rồi tạo 1 kho riêng và nhớ khi hạch toán chỉ hạch toán đúng vào kho đó để xem tránh nhầm lẫn qua kho khác và khi xem BC nhập xuất tồn đơn vị xem theo mã vật tư và kho đó thôi nhé