Số dư tài khoản 3341

Bắp

Member
Kính gửi: Ban QT Diễn đàn
Tài khoản 3341 bên Tôi có số dư bên Nợ, nhưng trên Bảng cân đối phát sinh tài khoản và Sổ chi tiết lại để số dư bên Có và để số âm.
Nhờ BQT giải thích giúp Tôi,
Trân trọng!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy
H

Hiền Vương - MISA

Guest
Kính gửi: Ban QT Diễn đàn
Tài khoản 3341 bên Tôi có số dư bên Nợ, nhưng trên Bảng cân đối phát sinh tài khoản và Sổ chi tiết lại để số dư bên Có và để số âm.
Nhờ BQT giải thích giúp Tôi,
Trân trọng!
Thưa anh/chị
cụ thể BC thể hiện ntn đơn vị chụp em xem nhé, vì có phát sinh chứng từ thì BC mới thể hiện lên nhé, nên nếu BC thể hiện sai thì đơn vị phải kiểm tra lại thử chứng từ hạch toán có sai không nhé

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear Mod,
Thể hiện ntn Mod nhé. Sổ chi tiết nó cũng như vậy
View attachment 11256
Thưa anh/chị
Nghĩa là đơn vị đang trả dư tiền đó ạ, ví dụ hạch toán số phải trả bên có 334 là 10 đồng mà trả tới 12 đồng thì bên có 334 âm 2 đồng nhé, đơn vị kiểm tra lại số liệu vì sao hạch toán lương có bao nhiêu đó mà trả hơn nhé

Bắp

Member
Dear Mod,
Tài khoản 334 bắt buộc phải dư bên có à Mod, í mình là sao ko để dư bên Nợ và để số dương í Mod, thực tế có lúc trả thừa, chuyện đó bình thường mà. Sao lại để bên có và để số âm.

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Dear Mod,
Tài khoản 334 bắt buộc phải dư bên có à Mod, í mình là sao ko để dư bên Nợ và để số dương í Mod, thực tế có lúc trả thừa, chuyện đó bình thường mà. Sao lại để bên có và để số âm.
Thưa anh/chị
vậy tk 334 đơn vị để tính chât dư có hay lưỡng tính nếu là lưỡng tính mới hiện số dư 2 bên được nhé, còn dư có thì nằm bên có thôi ạ, đơn vị vào danh mục/tài khoản/hệ thống TK xem thử 334 tính chất là gì nhé