Tiền thuê đất hàng năm

Hằng Nga

Member
Bên mình có thuê đất để sản xuất kinh doanh, hợp đồng thuê đất đã được UBND ký thời hạn 50 năm, tiền thuê đất trả hàng năm và vẫn được cấp sổ đỏ. Vậy cho mình hỏi mình có được ghi tăng TSCĐ đối với quyền sử dụng đất này không ạ?Nhờ Misa chỉ giúp ạ

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hằng Nga

Member
Thưa chị,
Trường hợp đơn vị được cấp Giấy chứng từ Quyền sử dụng đất cho khoản này thì mới được ghi vào Tài sản cố định vô hình. Trường hợp không được cấp Giấy chứng nhận thì chị chỉ nên ghi nhận là khoản chi phí trả trước dài hạn chờ phân bổ thôi nhé.
Chúc chị sức khỏe và thành công!
Sổ đỏ chính là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bạn ạ, còn hợp đồng thuê đất thì ghi rõ tiền thuê đất trả hàng năm. và bên mình trả hàng năm, vậy chi phí này ghi nhận luôn trong kỳ và giấy chứng nhận kia không được ghi vào TSCĐ VH nữa đúng ko ạ?

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
MISA có đính chính lại câu trả lời. Do vậy chị tham khảo lại giúp em nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

Hằng Nga

Member
Thưa chị,
MISA có đính chính lại câu trả lời. Do vậy chị tham khảo lại giúp em nhé.
Cho mình hỏi thêm là mình tiền thuê đất đó mình ghi nhận luôn chi phí trong kỳ, vậy UBND đã cấp giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất cho cty mình kèm theo hợp đồng thuê đất thì không cần phải xuất hóa đơn tài chính đúng ko ạ?

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
Nhà nước cho đơn vị chị thuê đất hay chị thuê lại đất của đối tượng khác? Theo em được biết thì Nhà nước sẽ không cấp Hóa đơn tài chính, còn nếu chị thuê lại từ đơn vị khác thì đơn vi đó mới cấp Hóa đơn tài chính nhé.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc chị sức khỏe và thành công!