TÍNH GIÁ THÀNH THEO PHƯƠNG PHÁP PHÂN BƯỚC

BICH.VASCO

Chào Misa! Mình muốn hỏi misa là công ty mình SX, lắp ráp tủ điện, có bộ phận SX cơ khí và bộ phận lắp ráp.
Cơ khí để sản xuất ra vỏ tủ điện sau khi SX vỏ tủ xong chuyển sang bộ phận lắp ráp để lắp thiết bị lên. Bên mình lắp ráp có PS nhân công và chi phí chung. Vậy giờ mình tính giá theo phân bước, tức là tính giá cho vỏ tủ điện trước rồi chuyển sang bộ phận lắp ráp và tính giá cho cả tủ điện sau, tuy nhiên mình chưa biết cách hạch toán trên Misa sẽ vào phần hành nào, mong các bạn giúp đỡ! Xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng tham khảo hướng dẫn tính giá thành giản đơn để sản xuất ra thành phẩm vỏ tủ điện: http://help.misasme2017.misa.vn/giathanh_theophuongphapgiandon.htm
Sau đó tiếp tục tính giá thành, dùng thành phẩm của kỳ tính giá thành trước hoàn thành để tính giá thành kỳ tiếp theo làm tủ điện nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

BICH.VASCO

Cảm ơn Misa! Vậy Misa cho mình hỏi khi hạch toán trên misa làm sao để những chi phí như khấu hao TS, máy móc thuộc bộ phận SX cơ khí chỉ phân bổ cho việc tính giá của vỏ tủ điện mà không bị lẫn chung vào với việc tính giá của toàn bộ tủ điện? (Vì máy móc chỉ phục vụ việc SX vỏ tủ)

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Kh quý khách hàng tính giá thành vỏ điện, quý khách hàng phân bổ hết vào kỳ tính giá thành đó thì sẽ không phân bổ cho kỳ tính tính giá thành làm tủ ạ.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

BICH.VASCO

Cảm ơn Misa! Nhưng ý mình là ví dụ mình tính giá theo tháng trong tháng đó vừa có đơn hàng tủ điện đang lắp và có đơn hàng mới đến giao doạn SX vỏ tủ điện thì khi bị chung kỳ tính giá như vậy thì phần mềm có thể chia riêng khấu hao máy làm cơ khí ra để chỉ tập hợp vào vỏ thủ không?

HTLE_MISA

Member
Thưa chị Bích!
Trong trường hợp một tháng chị vừa có nghiệp vụ sản xuất vỏ tủ lạnh, vừa có lắp ráp lên tủ điện thì chị làm như sau:
- Tạo hai đối tượng tập hợp chi phí là SẢn xuất vỏ tủ điện với mã thành phẩm là Vỏ tủ điện, và Tủ điện
- Vậy với chi phí khấu hao hay các chi phí chung khác chi phí nào chị bóc tách được của đối tượng tập hợp chi phí nào thì khi hạch toán ở cột đối tượng THCP chị chọn đích xác đến đối tượng tập hợp chi phí đó để tính giá thành nhé
Chúc chị thành công!