Nhập kho hàng hóa

Vũ Thị Hà

Các bạn cho mình hỏi khi một mặt hàng mua về vừa dùng để bán, vừa dùng để xuất vào công trình thì nhập vào kho nào cho hợp lý nhỉ? Có phải dùng "Chuyển kho nội bộ" không?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị Hà,
Trường hợp này chị có thể nhập vào chung 1 kho như bình thường. Bản chất chứng từ xuất kho bán hàng sẽ ghi nhận Nợ TK 632/Có TK 156 để đưa vào Giá vốn hàng bán. Đối với xuất kho cho công trình thì ghi nhận Nợ TK 154(hoặc TK 621)/Có TK 156==> Tập hợp chi phí Nguyên vật liệu để tính giá thành cho công trình.
Trường hợp chị muốn đầu ra báo cáo kho phân tách được xuất kho cho bán hàng số lượng bao nhiêu, xuất kho cho sản xuất số lượng bao nhiêu thì mới cần theo dõi trên 2 kho. Khi đó mua về nhập chung 1 kho, khi phát sinh bán hàng hay xuất sản xuất thì thực hiện Chuyển từ kho nhập sang kho Hàng bán hoặc kho Sản xuất và lập Xuất kho từ các kho đó phục vụ cho đúng mục đích.
Ngoài ra, chị có thể không cần làm chuyển kho mà khi nhập chung trên 1 kho, in Sổ chi tiết vật tư, nhấn chuột phải vào báo cáo, chọn Sửa mẫu, cho hiển thị Loại chứng từ==> Lọc loại phiếu xuất bán hàng và phiếu xuất sản xuất cũng có thể thống kê được nhu cầu này.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

trung123

cho mình hỏi chỗ mã hàng hóa, khi mình nhập chỗ mã hàng hóa đầy đủ nhưng xem lại sổ tay chi tiết vào đâu xem lại mã hàng hóa của từng loại, lúc xem lại tổng chi tiết của loại hàng mình không hiện lên mã hàng hóa, chỉ giúp dùm em. Cảm ơn chị nhiều

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Để MISA có căn cứ tư vấn, anh/chị mô tả rõ đang xem sổ tay chi tiết là xem ở đâu, mẫu biểu nào và không nhìn thấy. Nếu có thể, anh/chị vui lòng gửi hình ảnh mô tả cụ thể phần đã khai báo, phần báo xem mà không có số liệu để MISA tư vấn chính xác nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

trung123

Xem sổ chi tiêt ở mục báo cáo kho, làm thế nào để mình xem mục mã quy cách của từng loại hàng, vì khi một loại hàng có nhiều quy cách khác nhau, khi nhập thì có nhập mã quy cách nhưng khi xem thì không thấy mã quy cách, thao tác xem mã quy cách như thế nào chị giúp dùm em. thanks chị

trung123

cho em hỏi mình quản kho bằng phần mềm này như thế nào, kho bên em thì có nhiều loại hàng hóa khác nhau, mỗi loại hàng hóa đều được đưa lên vị trí khác nhau và thường đặt vào pallet có đánh số thứ tự, chị chỉ em cách xuất nhập kho và hàng đặt ở vị trí trong kho như thế nào để mình dễ quản lý hơn, mong chị giúp dùm.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
1. Để khai báo danh mục vật tư hàng hóa theo mã quy cách, anh/chị thực hiện theo hướng dẫn sau:
http://help.misasme2017.misa.vn/html_11170100.htm

2. Khi xem Báo cáo\Kho: Báo cáo Tổng hợp tồn kho, Sổ chi tiết vật tư hàng hóa, anh/chị vào mục Thống kê theo và chọn Mã quy cách:

Xem sổ chi tiêt ở mục báo cáo kho, làm thế nào để mình xem mục mã quy cách của từng loại hàng, vì khi một loại hàng có nhiều quy cách khác nhau, khi nhập thì có nhập mã quy cách nhưng khi xem thì không thấy mã quy cách, thao tác xem mã quy cách như thế nào chị giúp dùm em. thanks chị

trung123

ở mục phiếu nhập kho, phần số chứng từ với ngày chứng từ, mình có thể thực hiện thao tác ngày chứng từ có thể thay đổi nhiều ngày nhưng số chứng từ không thay đổi có thể là một số chứng từ nhưng hàng hóa nhập ở nhiều ngày làm như thế nào hả chị, giúp dùm em

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trên thực tế MISA thấy về vị trí đặt hàng thì tại đơn vị đã cố định, ví dụ "Dãy tầng 2-giá 01" để hàng A, "Dãy tầng 2 - giá 02" thì để hàng B...Mong muốn của người dùng thường là trên chứng từ phiếu xuất kho giao cho Thủ kho khi lấy hàng hiển thị được vị trí của mặt hàng đó để Thủ kho có thể lấy hàng được dễ dàng và nhanh chóng hơn. Do vậy anh/chị cần nói rõ mong muốn anh/chị cần trên phần mềm hỗ trợ vấn đề này cụ thể là như thế nào (báo cáo, chứng từ...) để MISA có căn cứ tư vấn và hướng dẫn nhé.

cho em hỏi mình quản kho bằng phần mềm này như thế nào, kho bên em thì có nhiều loại hàng hóa khác nhau, mỗi loại hàng hóa đều được đưa lên vị trí khác nhau và thường đặt vào pallet có đánh số thứ tự, chị chỉ em cách xuất nhập kho và hàng đặt ở vị trí trong kho như thế nào để mình dễ quản lý hơn, mong chị giúp dùm.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Bản chất chứng từ được quản lý theo Số chứng từ với các thông tin kèm theo như ngày chứng từ, nội dung nghiệp vụ nên việc đơn vị mong muốn thêm chứng từ nhập kho, số chứng từ không thay đổi chỉ thay đổi ngày chứng từ thì hiện nay phần mềm không thể đáp ứng được. Tuy nhiên để có căn cứ tư vấn đúng đắn vấn đề này, anh/chị vui lòng mô tả cụ thể nghiệp vụ thực tế, yêu cầu đầu ra trên mẫu biểu chứng từ để MISA có căn cứ hỗ trợ nhé.

ở mục phiếu nhập kho, phần số chứng từ với ngày chứng từ, mình có thể thực hiện thao tác ngày chứng từ có thể thay đổi nhiều ngày nhưng số chứng từ không thay đổi có thể là một số chứng từ nhưng hàng hóa nhập ở nhiều ngày làm như thế nào hả chị, giúp dùm em

Vũ Thị Hà

Thưa chị Hà,
Trường hợp này chị có thể nhập vào chung 1 kho như bình thường. Bản chất chứng từ xuất kho bán hàng sẽ ghi nhận Nợ TK 632/Có TK 156 để đưa vào Giá vốn hàng bán. Đối với xuất kho cho công trình thì ghi nhận Nợ TK 154(hoặc TK 621)/Có TK 156==> Tập hợp chi phí Nguyên vật liệu để tính giá thành cho công trình.
Trường hợp chị muốn đầu ra báo cáo kho phân tách được xuất kho cho bán hàng số lượng bao nhiêu, xuất kho cho sản xuất số lượng bao nhiêu thì mới cần theo dõi trên 2 kho. Khi đó mua về nhập chung 1 kho, khi phát sinh bán hàng hay xuất sản xuất thì thực hiện Chuyển từ kho nhập sang kho Hàng bán hoặc kho Sản xuất và lập Xuất kho từ các kho đó phục vụ cho đúng mục đích.
Ngoài ra, chị có thể không cần làm chuyển kho mà khi nhập chung trên 1 kho, in Sổ chi tiết vật tư, nhấn chuột phải vào báo cáo, chọn Sửa mẫu, cho hiển thị Loại chứng từ==> Lọc loại phiếu xuất bán hàng và phiếu xuất sản xuất cũng có thể thống kê được nhu cầu này.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!
Thanks bạn nhé

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn chị vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA.
Chúc chị sức khỏe và thành công!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị tách thành 2 chứng từ riêng biệt nhé vì xuất kho bán hàng cần tham chiếu tới Hóa đơn bán hàng, xuất kho nguyên liệu cho sản xuất cần phục vụ cho tính giá thành thành phẩm.