Hạch toán từ khoản thu bán hồ sơ dự thầu

gacon93

Member
xin chào misa!
mình công tác tại sở công thương, ngày 08/03/2018 đơn bị mình có bán hồ sơ dự thầu và thu được số tiền: 5.000.000 đ, ngày 12/3/2018 mình chi hết 2.000.000 đ cho quá trình đấu thầu. Vậy mình hạch toán trên misa số tiền đã thu, chi và thừa như thế nào?? nguồn, cấp phát, nghiệp vụ phải ghi như thế nào????

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

HTLE_MISA

Member
xin chào misa!
mình công tác tại sở công thương, ngày 08/03/2018 đơn bị mình có bán hồ sơ dự thầu và thu được số tiền: 5.000.000 đ, ngày 12/3/2018 mình chi hết 2.000.000 đ cho quá trình đấu thầu. Vậy mình hạch toán trên misa số tiền đã thu, chi và thừa như thế nào?? nguồn, cấp phát, nghiệp vụ phải ghi như thế nào????
Chào Bạn!
Với nghiệp vụ Thu chi từ tiền bán hồ sơ thầu bạn làm như sau:
- Khi bán hồ sơ nhận được tiền: Vào Tiền mặt/ Thu tiền hạch toán Nợ 111/ Có TK 3118
- Khi chi ra bạn vào Tiền mặt/ Chi tiền hạch toán Nợ 3118/ Có 111
Trường hợp nếu chi ra vẫn còn thừa tiền số tiền thừa này sẽ được bổ sung vào ngân sách để chi hoạt động chị nhé.
Chúc chị thành công!

haikt

Chào Misa!
Mình là đơn vị sự nghiệp có thu phí, lệ phí tự đảm bảo toàn bộ chi thường xuyên. Theo mình khi bán hồ sơ mời thầu hach toán như sau:
Khi bán hồ sơ nhận được tiền: Vào Tiền mặt/ Thu tiền hạch toán Nợ 111/ Có TK 3378
Bên mình nộp thuế GTGT tỷ lệ 5% khoán theo DT: : Nợ 3378/Có 3331
Khi chi ra bạn vào Tiền mặt/ Chi tiền hạch toán Nợ 3378/ Có 111
Phần chênh lệch Thu > chi, nộp thuế TNDN: Nợ 3378/Có 3334
Phần chênh lệch còn lại bổ sung vào nguồn thu hoạt động: Nợ 3378/Có 511
Có đúng không ạ,

ltlanmisa

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh chị,
Theo quy định hiện nay nếu là khoản thu có hóa đơn hiện nay thì KHi thu tiền sẽ hạch toán Có 531, Khi chi ra sẽ hạch toán Nợ 642 hoặc Nợ 154. Và thuế thu nhập doanh nghiệp sẽ xác định khi kết chuyển lãi lỗ
Anh chi có thể tham khảo link http://help.mimosa2019.misa.vn/quy_trinh_hach_toan_nghip_vu_t.htm
Trân trọng cảm ơn.