Xuất kho nguyên liệu và hàng hoá

Misa ơi, cho mình hỏi mình lập phiếu xuất nguyên liệu và hàng hoá chung một phiếu xuất kho được không?
Ví dụ như mặt hàng sữa chua, trong ngày mình có bán sữa chua hộp và xuất sữa chua hộp làm nguyên liệu của sữa chua đá. Cuối ngày tổng hợp bảng kê hàng hoá và nguyên liệu bán trong ngày thì mình có lập phiếu xuất kho chung được không?
Xin cảm ơn!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị tách thành 2 chứng từ riêng biệt nhé vì xuất kho bán hàng cần tham chiếu tới Hóa đơn bán hàng, xuất kho nguyên liệu cho sản xuất cần phục vụ cho tính giá thành thành phẩm.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Misa ơi, trường hợp mình xuất nguyên liệu sản xuất cho nhiều loại sản phẩm cùng một lúc. Có sản phẩm có nguyên liệu giống nhau chỉ khác định lượng, vậy đối tượng tập hợp chi phí khi tính giá thành mình tạo từng loại sản phẩm hay chỉ tạo một mã đối tượng tập hợp chi phí chung cho tất cả?
Xin cảm ơn Misa nhiều!

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Trường hợp đó anh/chị tạo 1 mã đối tượng tập hợp chi phí (chọn là Phân xưởng) và chọn các thành phẩm trong kỳ sản xuất để thực hiện tính giá thành nhé. Anh/chị sẽ áp dụng phương pháp tính giá thành theo hệ số, tỉ lệ, anh/chị vui lòng tham khảo áp dụng theo hướng dẫn sau nhé:
http://help.misasme2017.misa.vn/tinhgiathanh_theopp_hesotyle_theott200.htm
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22040000.htm
http://help.misasme2017.misa.vn/html_22000000.htm

Misa ơi, cho mình hỏi cách thêm lĩnh vực hoạt động của công ty thì làm như thế nào?
Đầu năm mình có tạo dữ liệu mục lĩnh vực hoạt động chỉ có thương mại dịch vụ giờ mình muốn thêm lĩnh vực sản xuất xây lắp thì phải làm như thế nào?
Xin cảm ơn Misa nhiều!

PMHANH_MISA

Moderator
Thưa quý khách hàng,
Nếu quý khách hàng muốn thêm lĩnh vực sản xuất thì trên phần mềm quý khách hàng vào hệ thống/ tùy chọn/ 8.Hiển thị các nghiệp vụ, sau đó tích vào phần giá thành -> áp dụng -> đồng ý

Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

trung123

chị cho em hỏi ở phần nhập kho số lương tồn mình tính theo quy tắc gì mà phần mền tính số lượng tồn sai hoàn toàn, số lượng nhập khác số lương tồn khác, số lương tồn kho theo quy tắc cộng dồn không hiểu gì hết chị giải thích dùm em

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng nói rõ giúp MISA là số liệu này đang được anh/chị phản ánh trên báo cáo,chứng từ nào, cột nào, chỉ tiêu nào hoặc tốt nhất có hình ảnh mô tả cụ thể để MISA có căn cứ tư vấn nhé. Nếu là trên chứng từ Nhập kho, cột Mã hàng khi chọn mặt hàng có thông tin số lượng tồn thì đó là số lượng tồn kho của vật tư hàng hóa tính đến thời điểm cuối cùng của chứng từ nhập liệu (tức là nếu anh/chị đang nhập bù 1 phiếu nhập kho ngày 01/02/2017 trong khi trên dữ liệu có chứng từ nhập kho cuối cùng là ngày 23/08/2017 thì số lượng tồn kho này được tính là số tồn kho của vật tư tới ngày 23/08/2017).

trung123

chị cho em hỏi khi mình nhập kho với nhiều chi tiết với nhiều ngày số liệu khác nhau khi đó số tồn của ta là một số vậy khi chúng ta xuất kho trừ số tồn kho lại như thế nào.vd nhập kho là 250 thùng của nhiều ngày khác nhau, vậy em muốn xuất kho150 đẻ biết số tồn trong kho của mình vậy, làm cách nào để trừ nhanh mà không cần bấm chi tiết

trung123

chị chỉ dùm em chỗ này em muốn xuất 100 thùng ở phần mã quy cách em chon 100 thùng sao cất không được chị xem file đính kèm em có gửi hình ảnh cho chị

Đính kèm

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng nói rõ hơn là giao diện nào anh/chị đang muốn trừ nhanh mà không cần bấm chi tiết để MISA có căn cứ tư vấn nhé.

trung123

khi minh vào phần kho soạn chi tiết để xuất kho khi đó mình có thể chuyển phần này vào phần xuất kho được không chị hay mình muốn xóa bỏ nó nhanh phải làm cách nào, để lấy số tồn kho chính xác

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
MISA chưa rõ yêu cầu và mong muốn của đơn vị trong nội dung ở trên, anh/chị vui lòng ghi rõ yêu cầu cùng hình ảnh mô tả cụ thể để MISA có cưn cứ tư vấn nhé.

trung123

khi xuất kho làm thao tác như thế nào là nhanh nhất,bấm chi tiết lâu quá chị ơi, giúp em đi, một ngày xuất vài ngàn thùng mà bấm xuất chi tiết lâu quá có cách nào làm thao tác xuất kho nhanh nhất.

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Do nhu cầu đơn vị đang sử dụng theo Mã quy cách nên khi nhập chi tiết mới bị lâu ạ. Trường hợp đơn vị không theo dõi mã quy cách thì 1 mặt hàng chỉ cần nhập 1 lần cho 1 dòng sẽ nhanh hơn nhiều. Trường hợp mỗi mặt hàng có mã vạch khác nhau, để xử lý nhanh hơn anh/chị có thể sử dụng thêm với máy bắn mã vạch để cải tiến tốc độ nhập liệu nhé.

Misa ơi, cho em hỏi , khi em nhập kho thành phẩm ngày 5/1, và em xuất kho thành phẩm ngày 5/1 thì hệ thống báo lỗi ko có tồn kho nhỉ, sao không thể thực hiện trong 1 ngày được nhỉ, vì SP nhà em là làm xong xuất đi trong ngày mà

Vũ Thị Phương Thảo

Member
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng !

Quý khách hàng vui lòng sửa lại giờ của phiếu xuất kho sau giờ của phiếu nhập kho nhé

Nếu đơn vị tính giá xuất kho theo PP bình quân cuối kì, anh chị thiết lập lại giờ nhập xuất trên phần mềm như sau:
Vào Hệ thống / Tùy chọn / VTHH / Thiết lập giờ nhập xuất

Trân trọng cám ơn Quý khách hàng