CHI PHÍ KHÔNG HỢP LÝ

Nguyễn Ảnh

cho mình hỏi
khi mình hạch toán chi phí, khoản chi không có hóa đơn hợp lệ, mình kích vào ô " chi phí không hợp lý"
vậy khi tổng hợp lên báo cáo mình có phải làm thêm động tác nào nữa không
số liệu của mình vẫn được đưa vào chi phí nhưng là chi phí phải tính thuế TNDN đúng không
khi lên báo cáo quyết toán thuế TNDN phần mềm sẽ tự động phân riêng khoản cfi không hợp lý này ra để tính thuế cho mình hay không?

thanks

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Khi quý khách hàng tích vào ô chi phí không hợp lý thì phần mềm sẽ loại khoản chi phí này khỏi chi phí tính thuế TNDN nhé.
Còn chi phí kế toán vẫn lấy lên mà không cần thêm thao tác nào nữa ạ.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Trên giao diện các chứng từ quý khách hàng vào Mẫu/Quản lý mẫu/Sửa/Tích hiển thị cột"Chi phí không hợp lý" sau đó nhấn Cất/Áp dụng nhé.

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Cái này không được tính vào thuế TNDN nhé bạn ơi
Thưa các anh/chị,
MISA xin trân trọng cảm ơn các anh/chị đã có sự chia sẻ trong cộng đồng thành viên sử dụng phần mềm, dịch vụ của MISA.
Chúc anh/chị sức khỏe và thành công!

kiều nga

cho em hỏi thêm về tờ khai thuế
chỉ tiêu 32 trên tờ khai của em là 7.242.896.752 đ, chỉ tiêu 33 thuế 724.289.680 đ, khi em cất hệ thống báo kê khai sai, chỉ tiêu 33 không được lớn hơn 32*10%, giờ em muốn điều chỉnh chỉ tiêu 33 làm ntn??

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
cho em hỏi thêm về tờ khai thuế
chỉ tiêu 32 trên tờ khai của em là 7.242.896.752 đ, chỉ tiêu 33 thuế 724.289.680 đ, khi em cất hệ thống báo kê khai sai, chỉ tiêu 33 không được lớn hơn 32*10%, giờ em muốn điều chỉnh chỉ tiêu 33 làm ntn??
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng sang bảng kê hóa đơn bán ra để điều chỉnh phần thuế trên các chứng từ sau đó lập lại tờ khai nhé.

kiều nga

em đang gặp phải tình trạng tờ khai thuế có sự chênh lệch khoảng 5đ, do các hóa đơn chi tiết kê khai có làm tròn số, a chị gặp phải tình huống này cho em xin kinh nghiệm xử lý với ạ, em cảm ơn

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Trường hợp này quý khách hàng mở một số chứng từ bị làm tròn để sửa số tiền thuế sau đó lập lại tờ khai nhé.

Mưa

Thưa quý khách hàng,
Trên giao diện các chứng từ quý khách hàng vào Mẫu/Quản lý mẫu/Sửa/Tích hiển thị cột"Chi phí không hợp lý" sau đó nhấn Cất/Áp dụng nhé.
View attachment 1346
Sao mình tích chọn rồi nhưng cột chi phí không hợp lệ vẫn ko hiện ra để mình nhập liệu chọn

HTLE_MISA

Member
Kính thưa Quý khách hàng!
Sau khi vào Mẫu/ Quản lý mẫu/ Tích vào Mẫu chuẩn/ Nhấn sửa/Tích hiển thị ô Là chi phí không hợp lý, khách hàng chú ý phải nhấn Cất/ Áp dụng/ Đóng. TRên giao diện chị kéo thanh cuộn sang phải để tìm cột đó nhé
TRan trọng cảm ơn

Thaokttbu

Misa cho mình hỏi những chi phí không hợp lý mà hạch toán tài khoản N621/ 622 thì sẽ ảnh hưởng như thế nào khi tính giá thành cũng như kết quả lên bảng quyết toán ạ? Hoạc có tài liệu nào đầy đủ về phần chi ;phí không hợp lý này cho mình xin đường link để ngâm kiú cho hỉu rõ với

Làm ơn phản hồi sớm giùm!

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
Sau khi vào Mẫu/ Quản lý mẫu/ Tích vào Mẫu chuẩn/ Nhấn sửa/Tích hiển thị ô Là chi phí không hợp lý, khách hàng chú ý phải nhấn Cất/ Áp dụng/ Đóng.
Trên giao diện anh/chị kéo thanh cuộn sang phải để tìm cột chi phí không hợp lý tích vào để loại trừ khoản chi phí này khi tính thuế TNDN nhé.
Trân trọng cảm ơn.

Nguyen_Minh_Huy

Thưa anh/chị,
Sau khi vào Mẫu/ Quản lý mẫu/ Tích vào Mẫu chuẩn/ Nhấn sửa/Tích hiển thị ô Là chi phí không hợp lý, khách hàng chú ý phải nhấn Cất/ Áp dụng/ Đóng.
Trên giao diện anh/chị kéo thanh cuộn sang phải để tìm cột chi phí không hợp lý tích vào để loại trừ khoản chi phí này khi tính thuế TNDN nhé.
Trân trọng cảm ơn.
Vâng ! việc này mình đã làm rồi
ý mình muốn hỏi là làm cách nào để lọc ra những chi phí mình đã tích chọn chi phí không hợp lý. để mà loại trừ ah.
Thanks !

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Khi lập chứng từ đơn vị đã tích là chi phí không hợp lý thì khi lên quyết toán thuế TNDN đơn vị sẽ tự động trừ nhé.

Thưa quý khách hàng,
View attachment 1346
Chào Misa,
Mình đã tích chọn ô "Chi phí không hợp lý" rồi nhưng khi kết chuyển lãi lỗ thì các chi phí trong tài khoản 811 vẫn còn?
Cảm ơn Misa

Đính kèm