Sửa mẫu chứng từ kế toán

Trần Thị Kim Chi _1233

Member
Nhân viên MISA
Misa có cách nào để Đơn giá trên phiếu xuất kho (Theo số lô, HSD) chính là đơn giá bán ra không a? Em xin cảm ơn
Thưa chị Huyền,
MISA xin phản hồi vấn đề của chị như sau:
Để in phiếu xuất kho (theo số lô, HSD) hiển thị được đơn giá bán ra, chị vui lòng nhấn vào mũi tên cạnh nút In/Chọn mẫu Phiếu xuất kho bán hàng (Số lô, hạn sử dụng) để in
Trường hợp không thấy mẫu trên, vui lòng vào In/Tùy chọn in/Vào Tab 2.Ẩn hiện mẫu chứng từ, tích hiển thị mẫu Phiếu xuất kho bán hàng (số lô, hạn sử dụng)
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của chị!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa có cách nào để Đơn giá trên phiếu xuất kho (Theo số lô, HSD) chính là đơn giá bán ra không a? Em xin cảm ơn
Dạ chào anh/chị!
Hiện tại trên phần mềm còn có mẫu phiếu xuất kho bán hàng theo số lô và hạn sử dụng!
Chị thử dùng mẫu đấy xem ạ!
Em cám ơn!

Lê Huyền 234

Dạ chào anh/chị!
Hiện tại trên phần mềm còn có mẫu phiếu xuất kho bán hàng theo số lô và hạn sử dụng!
Chị thử dùng mẫu đấy xem ạ!
Em cám ơn!
1. Em cảm ơn anh! Nhưng ngoài việc sử dụng mẫu phiếu xuất kho bán hàng thì không có cách nào để lấy giá bán trên phiếu xuất kho kia hả anh ?
2. Em có sử dụng phiếu xuất kho bán hàng theo số lô, HSD và lọc bỏ những nội dung bên em không cần đi, save và mở lại thì phiếu đó lại không hiện gì cả. Anh có thể chỉ em cách khắc phục không ạ?
Em cảm ơn anh

Nguyễn Trọng Đại

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Chào anh/chị!
Vấn đề 1: Ngoài việc sử dụng phiếu xuất kho bán hàng thì không có cách nào lấy giá bán lên phiếu xuất kho kia vì phiếu xuất kho đó là chạy theo giá vốn ạ!
Vấn đề 2: Khi chị xóa trường đi sẽ dẫn tời lỗi của mẫu do bị mất trường thông tin. Khi xảy ra lỗi này thì chị vào sửa mẫu nhìn phía góc trái bên dưới mẫu có dòng chữ Report Checker có thể kiểm tra ra được lỗi sai nếu có báo lỗi đỏ error thì tức là mẫu đã bị lỗi, trường hợp lỗi của mẫu rất đa dạng và phức tạp nên khi xảy ra chị nên gửi mail mẫu của chị vào mail [email protected] để bên em kiểm tra kĩ và sửa lại lỗi rồi gửi lại mẫu cho chị ạ!
Em cám ơn!

VNA111

Active Member
Thưa Quý khách hàng,
Quý khách hàng có thể thực hiện như sau:
Đối với mặt hàng trên, khi khai báo trong danh mục vật tư hàng hóa, Quý khách hàng khai báo đơn vị tính chính là cây, đơn vị chuyển đổi là Kg, có thể khai báo tỷ lệ chuyển đổi ban đầu là 5
- Trên chứng từ hạch toán nhập kho hoặc xuất kho, Quý khách hàng vui lòng chọn Mẫu nhiều đơn vị tính,chọn đơn vị tính là Kg và tại cột Tỷ lệ chuyển đổi thì vui lòng sửa lại tỷ lệ chuyển đổi theo mong muốn, hoặc sửa tỷ lệ chuyển đổi bằng 0, rồi tự gõ lại số lượng theo đơn vị tính chính (là cây) theo đúng thực tế của mình.
Trân trọng cảm ơn.
Không xong bạn ơi, mình mua và bán lấy đơn giá theo kg, chọn đơn vị tính chính là cây dù đặt tỷ lệ chuyển đổi kiểu gì số liệu cũng bị tính sai bét hết cả.
Đơn vị cây mình chỉ cần theo dõi số lượng, đơn vị kg cần cả số lượng và giá trị, vì vậy trường hợp của mình bỏ hẳn được tỷ lệ chuyển đổi là tốt nhất.
Cảm ơn bạn.

Trần Yến Chi

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý khách hàng!
Tỷ lệ chuyển đổi này hiện tại không bỏ đi được vì đang là căn cứ để chia đơn giá và giá trị giữa các đơn vị tính khác nhau ạ.
Mong Quý khách thông cảm.
Trân trọng cảm ơn!

VNA111

Active Member
Thưa Quý khách hàng!
Tỷ lệ chuyển đổi này hiện tại không bỏ đi được vì đang là căn cứ để chia đơn giá và giá trị giữa các đơn vị tính khác nhau ạ.
Mong Quý khách thông cảm.
Trân trọng cảm ơn!
Mình không kiến nghị bỏ mà định tăng thêm phương thức quy đổi bạn ơi.
Mình còn mẫu phiếu xuất có giá trị mà đơn giá tính theo đơn vị tính chính của một nhà cung cấp, tuy giá là giá bán của họ nhưng họ làm cột số lượng không lẻ cây tý nào cả.
Không làm được thì chán nhỉ.

Đính kèm

VNA111

Active Member
Thưa Quý khách !
Quý khách đang muốn thêm phương thức quy đổi như thế nào vậy ạ.
Trân trọng cảm ơn!
Chào bạn,
Mình muốn không dùng phép tính chuyển đổi trong phương thức chuyển đổi. Cụ thể:
Nếu để nguyên phép nhân hay chia thì thay vì Tỷ lệ chuyển đổi về đơn vị tính chính không là hằng số mà là biến số (cách này khó).
Dùng thêm cách tính khác để chuyển đổi, khi đó tỷ lệ chuyển đổi sẽ được tính toán trên từng phiếu cho 1 mã hàng khi nhập kho hay xuất kho.
Ví dụ có một mã hàng là HH001, đơn vị tính chính là kg, đơn vị chuyển đổi là cây.
Khi khai báo phép tính chuyển đổi dùng cách tính khác (không bắt buộc nhập tỷ lệ và phép tính thêm vào một phép tính khác tự do). Mình tin là có thể làm được như vậy.
Đơn giá chủ yếu tính theo đơn vị tính chính.
Khi nhập chứng từ sẽ nhập số lượng thực tế phát sinh ở cả 2 đơn vị tính. Phần mềm sẽ tự tính tỷ lệ chuyển đổi phát sinh cho từng phát sinh vẫn theo cách nhân hoặc chia như cách tính gốc nếu vẫn muốn tính tỷ lệ. Cách tính gốc là tự động không phải nhập nhưng lai bắt buộc không được sai số, dở nhất là sửa không được.
Vì theo dõi theo kiểu gì giá trị nhập xuất và bán hàng trên 1 phát sinh không đổi nên giá trị nhập xuất và bán hàng tự động tính theo số lượng theo đơn vị tính chính và đơn giá theo đơn vị tính chính.
Muốn tính đơn giá chuyển đổi lấy giá trị nhập xuất chia cho số lượng chuyển đổi hoặc dùng tỷ lệ chuyển đổi tính ở trên và đơn giá theo đơn vị tính chính để tính.
Sổ sách chắc không phải sửa gì.
Hy vọng là Misa có thể làm được.
Trân trọng cảm ơn.

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Thưa Quý Khách hàng
Hiện tại trên phần mềm đơn vị vẫn có thể sửa lại được tỷ lệ chuyển đổi, số lượng theo đvt chính theo ý mong muốn của đơn vị khi lập chứng từ bằng cách vào Mẫu\ Quản lý mẫu\ Chọn mẫu nhiều đơn vị tính. Phần mềm sẽ thể hiện đầy đủ tất cả các cột tương ứng và đơn vị sẽ sửa lại khi có sự thay đổi tỷ lệ về đơn vị tính chính như hướng dẫn ở trên của Chị Kim Chi.
Trân trọng cám ơn!

VNA111

Active Member
Thưa Quý Khách hàng
Hiện tại trên phần mềm đơn vị vẫn có thể sửa lại được tỷ lệ chuyển đổi, số lượng theo đvt chính theo ý mong muốn của đơn vị khi lập chứng từ bằng cách vào Mẫu\ Quản lý mẫu\ Chọn mẫu nhiều đơn vị tính. Phần mềm sẽ thể hiện đầy đủ tất cả các cột tương ứng và đơn vị sẽ sửa lại khi có sự thay đổi tỷ lệ về đơn vị tính chính như hướng dẫn ở trên của Chị Kim Chi.
Trân trọng cám ơn!
Làm vậy cả chứng từ và sổ đù xấu lắm!?

Lê Huyền 234

Chào anh/chị!
Vấn đề 1: Ngoài việc sử dụng phiếu xuất kho bán hàng thì không có cách nào lấy giá bán lên phiếu xuất kho kia vì phiếu xuất kho đó là chạy theo giá vốn ạ!
Vấn đề 2: Khi chị xóa trường đi sẽ dẫn tời lỗi của mẫu do bị mất trường thông tin. Khi xảy ra lỗi này thì chị vào sửa mẫu nhìn phía góc trái bên dưới mẫu có dòng chữ Report Checker có thể kiểm tra ra được lỗi sai nếu có báo lỗi đỏ error thì tức là mẫu đã bị lỗi, trường hợp lỗi của mẫu rất đa dạng và phức tạp nên khi xảy ra chị nên gửi mail mẫu của chị vào mail [email protected] để bên em kiểm tra kĩ và sửa lại lỗi rồi gửi lại mẫu cho chị ạ!
Em cám ơn!
Em cảm ơn anh nhé

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Misa hương dẫn mình sử mẫu chứng từ phiếu thu chi nha
Utra: 11 604 175
Pass: 4459
Thưa Quý khách hàng
Hiện tại anh/chị đang cần hỗ trợ sửa mẫu phiếu thu, chi như thế nào có thể ghi cụ thể để MISA hướng dẫn cách sửa nhé.
Anh/chị có thể tham khảo hướng dẫn sửa mẫu căn bản Tại đây ạ.
Trân trọng cám ơn!

Kieu Ly

Cho em hỏi ạ.
Em muốn sửa thông tin khách hàng trên chứng từ bán hàng in ra. VD gộp dòng SDT của khách + MST thành 1 dòng.
Phần hình thức thanh toán: HIện ra công nợ ( có hạn thanh toán) hay thanh toán tiền mặt . Vì vẫn đang để .... ko hiện ra thông tin.
E cám ơn!

H

Hiền Vương - MISA

Guest
Cho em hỏi ạ.
Em muốn sửa thông tin khách hàng trên chứng từ bán hàng in ra. VD gộp dòng SDT của khách + MST thành 1 dòng.
Phần hình thức thanh toán: HIện ra công nợ ( có hạn thanh toán) hay thanh toán tiền mặt . Vì vẫn đang để .... ko hiện ra thông tin.
E cám ơn!
Thưa anh/chị \
Bên MISA có danh sách các mẫu biểu đã chỉnh đơn vị xem có mẫu nào phù hợp không thì lấy về sử dụng nhé, không thì có thể xem HD chỉnh mẫu ở mục số 3 HD đó luôn nhé
Trân trọng