Xin hướng dẫn định khoản TNCN cho thời vụ

huynh.tan

Anh/chị cho em hỏi trường hợp sau. Ví dụ cty em thuê thời vụ bên ngoài với mức chi trả là 2tr, bên em trả lương 1tr8, còn giữ 200k để trả tiền TNCN. Vậy thì mình sẽ định khoản như thế nào. Mình có thể thực hiện là tạo phiếu chi 2tr để trả lương, xong rồi rồi tạo phiếu thu 200k để thực hiện thu hộ không ạ. Mong anh/chị giúp đỡ. Thanks

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

NNLUONG_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa anh/chị,
- Khi chi trả thu nhập cho các cá nhân bên ngoài, doanh nghiệp phải xác định số thuế thu nhập cá nhân phải nộp tính trên thu nhập không thường xuyên chịu thuế theo từng lần phát sinh thu nhập, ghi:

+ Trường hợp chi trả tiền thù lao, dịch vụ thuê ngoài... ngay cho các cá nhân bên ngoài, ghi:

Nợ các TK 623, 627, 641, 642, 635 (tổng số phải thanh toán); hoặc

Có TK 333 - Thuế và các khoản phải nộp Nhà nước (3335) (số thuế thu nhập cá nhân phải khấu trừ)

Có các TK 111, 112 (số tiền thực trả).

+ Khi chi trả các khoản nợ phải trả cho các cá nhân bên ngoài có thu nhập, ghi:

Nợ TK 331 - Phải trả cho người bán (tổng số tiền phải trả)

Có TK 333 - Thuế và các khoản phải nộp Nhà nước (số thuế thu nhập cá nhân phải khấu trừ)

Có các TK 111, 112 (số tiền thực trả).

- Khi nộp thuế thu nhập cá nhân vào Ngân sách Nhà nước thay cho người có thu nhập, ghi:

Nợ TK 333 - Thuế và các khoản phải nộp Nhà nước (3335)

Có các TK 111, 112, ...
Như vậy anh/chị lập phiếu chi là 1.8tr thôi còn 200k thì vào Nghiệp vụ\Tổng hợp\chứng từ nghiệp vụ khác để phản ánh nhé.
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của anh/chị!

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy