Dữ liệu hàng tồn kho

Em có xuất báo cáo tổng hợp tồn kho trên phân hệ kho và chi tiết tài khoản 156 trên bản cân đối tài khoản nhưng hai báo cáo này có số liệu không bằng nhau, nhờ anh/chị xem dùm em ạ/?

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Hồ Thị Trang_MISA

Moderator
Nhân viên MISA
Thưa quý khách hàng,
Quý khách hàng vui lòng tham kháo Báo cáo/Báo cáo đối chiếu/Báo cáo đối chiếu kho và sổ cái để xem nguyên nhân chênh lệch xem nhé.
Trân trọng cảm ơn quý khách hàng!

EM có hạch toán chi phí vận chuyển mua hàng vào TK 156 nên sẽ có sự chênh lệch giữa kho và sổ cái, vậy giờ em phải làm gì để không bị lệch nữa ạ?

Em vẫn đang hạch toán như vậy, chi phí vận chuyển mua hàng em đưa vào TK 156 theo từng lô hàng, nhưng khi xem báo cáo thì sẽ có sự chênh lệch giữa sổ kho và trên bảng cân đối TK- chi tiết TK 156, phần chênh lệch chính là chi phí vận chuyển mua hàng, vậy giờ làm như thế nào để khớp dữ liệu giữa 2 sổ a? Em loay hoay hoài mà vẫn không được, thanks chị.

PTTUYET_MISA

Moderator
Thưa anh/chị,
Anh/chị vui lòng mô tả rõ hơn vướng mắc đang gặp, ví dụ đang so sánh giá trị nhập kho ở chứng từ hay báo cáo nào không khớp? có thể đính kèm ảnh để MISA có căn cứ kiểm tra tốt nhất nhé.
Anh/chị có thể kiểm tra chứng từ mua hàng trên có chi phí mua hàng hay không? Nếu có thì chứng từ chi phí mua hàng đã hạch toán đúng TK kho và đã phân bổ cho chứng từ mua hàng nhập kho hay chưa?
Anh/chị tham khảo thêm hướng dẫn tại link:
http://help.misasme2017.misa.vn/muahang_cophatsinhchiphimuahang.htm
Trân trọng cảm ơn anh/chị!