Hỏi về tính giá thành công trình

Các bạn cho mình hỏi: Mình thực hiện tính giá thành công trình, khi xác định chi phí phân bổ lại thể hiện giá trị âm ( như hình ), giá trị âm này đã phân bổ ở công trình khác rồi. Trong danh sách chi phí phân bổ có cách nào tích chọn loại chi phí A thuộc công trình A không? vì trong 1 kỳ tính giá thành có nhiều công trình thực hiện.

Đính kèm

Học thêm kiến thức tại: AMIS Blog | MISA Academy

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Các bạn cho mình hỏi: Mình thực hiện tính giá thành công trình, khi xác định chi phí phân bổ lại thể hiện giá trị âm ( như hình ), giá trị âm này đã phân bổ ở công trình khác rồi. Trong danh sách chi phí phân bổ có cách nào tích chọn loại chi phí A thuộc công trình A không? vì trong 1 kỳ tính giá thành có nhiều công trình thực hiện.
Kính thưa: Quý khách hàng

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Hướng dẫn: Khi phân bổ chi phí chung, anh/chị vào kỳ tính giá thành, tại bước phân bổ chung chọn vào dấu ba chấm như hình để chọn các công trình cần phân bổ

Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng!

Mình đã tích chọn đúng công trình cần tính Z rồi, kỳ tính giá thành của mình là từ ngày 22-26/10/2018, nhưng các chi phí từ ngày 19/06- 18/10/2018 vẫn nhảy vào ( các chi phí này đã tính Z của công trình khác rồi ), giá tiềncủa chi phí này lại hiển thị âm như ảnh

Đính kèm

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình đã tích chọn đúng công trình cần tính Z rồi, kỳ tính giá thành của mình là từ ngày 22-26/10/2018, nhưng các chi phí từ ngày 19/06- 18/10/2018 vẫn nhảy vào ( các chi phí này đã tính Z của công trình khác rồi ), giá tiềncủa chi phí này lại hiển thị âm như ảnh
Thưa chị,
Chị vào Báo cáo/Giá thành/Liệt kê danh sách chứng từ chi phí chung theo kỳ tính giá thành để xem các chứng từ đó đã được phân bổ hết chưa? xem có chênh lệch gì không?
Chị thử xóa 2 kỳ tính giá thành liên quan tới cp chung này rồi tính lần lượt lại xem thử nhé!
Nếu đã làm như trên vẫn chưa được thì chị gửi vào mail [email protected] đính kèm link forum và ultraview để em xem thử nhé!
Trân trọng cảm ơn!

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
Mình muốn xóa các kỳ tính giá thành đi làm lại nhưng k thể xóa đc, mong bạn giúp đỡ
Thưa chị,
Chị chỉ cần xóa kỳ tính giá thành trong trường hợp này thôi, không cần xóa danh mục như vậy nhé!
- Nếu chị muốn xóa kỳ tính giá thành để tính lại thì làm theo hướng dẫn Tại đây
- Nếu chị muốn xóa luôn danh mục công trình thì làm theo hướng dẫn Tại đây
Trân trọng cảm ơn!

Trần Thị Hoa

Member
Nhân viên MISA
Anh chị và các bạn cho mình hỏi 154 đang bị âm thế này xử lí thế nào ạ? Mình cảm ơn ạ View attachment 6422
Thưa chị!
Vấn đề này do cách sắp xếp chứng từ trong cùng 1 ngày thì sẽ sắp xếp theo ABC
Hiện tại số liệu trên báo cáo chỉ bị âm thời điểm nên không ảnh hưởng tới số liệu của chị ạ
Do chứng từ nghiệm thu đang có kí hiệu N đứng trước nên nó sẽ nhảy lên trên. Vui lòng có thể sửa lại số chứng từ VD thêm chữ Z để chứng từ đứng cuối cùng nhé
Trân trọng!

phuongdung_2010

Cảm ơn bạn. Bạn cho mình hỏi thêm 1 vấn đề nữa với. Mình lên BCĐKT số dư 154 là 500tr, nhưng vào công trình thì chỉ thấy 200tr. Mình đã dò từng công trình nhưng k thấy. Bạn có thể giúp mình cách để dò tìm chỗ sai đó được ko? Mình cảm ơn!

MISA xin trân trọng cảm ơn Quý khách hàng vì đã tin tưởng lựa chọn và sử dụng sản phẩm, dịch vụ của MISA. MISA xin phúc đáp yêu cầu tư vấn của Quý khách hàng như sau:
Hướng dẫn: Khi phân bổ chi phí chung, anh/chị vào kỳ tính giá thành, tại bước phân bổ chung chọn vào dấu ba chấm như hình để chọn các công trình cần phân bổ
View attachment 6354
Trân trọng cảm ơn sự hợp tác của Quý khách hàng!
MISA XEM GIÚP MÌNH SAO NÓ K CÓ GIÁ TRỊ VẬY Ạ

Nguyễn Thị Ngọc

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
MISA XEM GIÚP MÌNH SAO NÓ K CÓ GIÁ TRỊ VẬY Ạ
View attachment 6480
Thưa Quý khách hàng
Bảng chi phí bằng 0 nguyên nhân là trong kỳ anh/chị chưa tập hợp chi phí cho công trình này hoặc chưa tiến hành tính giá thành để phân bổ chi phí chung.
Anh/chị đang tính giá thành theo TT 200 hay TT 133 ạ.
Đối với TT 200 anh/chị kiểm tra có phát sinh 62X chọn đích danh đến công trình hay không => Nếu không có chọn mà để trống thì Phần mềm sẽ Phân bổ chi phí chung khi tính giá thành.
Đối với TT 133 anh/chị kiểm tra phát sinh Nợ 154 đã chọn đích danh công trình và Khoản mục CP chưa.
Trân trọng cám ơn!

Thưa Quý khách hàng
Bảng chi phí bằng 0 nguyên nhân là trong kỳ anh/chị chưa tập hợp chi phí cho công trình này hoặc chưa tiến hành tính giá thành để phân bổ chi phí chung.
Anh/chị đang tính giá thành theo TT 200 hay TT 133 ạ.
Đối với TT 200 anh/chị kiểm tra có phát sinh 62X chọn đích danh đến công trình hay không => Nếu không có chọn mà để trống thì Phần mềm sẽ Phân bổ chi phí chung khi tính giá thành.
Đối với TT 133 anh/chị kiểm tra phát sinh Nợ 154 đã chọn đích danh công trình và Khoản mục CP chưa.
Trân trọng cám ơn!
SAO LẤY ĐƯỢC DỮ LIỆU Ạ

Thuận Nguyễn

Moderator
Thành viên BQT
Nhân viên MISA
SAO LẤY ĐƯỢC DỮ LIỆU Ạ
View attachment 6490

Giải pháp: Hiện tại em thấy anh/chị chưa tạo kỳ tính giá thành, và phần phân bổ chi phí chung để phân bổ được thì anh/chị phải hạch toán các đầu chi phí liên quan tới tính giá thành như: 621,622,627 (TT200), 154 (Tt133) những không không xác định được chính xác cho công trình nào thì trên chứng từ chi phí cột Công trình đang để trống => PM sẽ hiểu những chi phí này là CP chung cần phân bổ cho kỳ tính giá thành.
Anh/chị tham khảo lại các bước tính giá thành bằng cách vào link Tại đây, gõ cụm từ "tính giá thành"/ Chọn Có/ Chọn số 1 để xem hướng dẫn nhé!
Trân trọng cảm ơn!

Nguyen Lien

Hiện mình đang tính giá thành theo công trình, khi hạch toán khoản tiền lương mình đã tách phần chi phí cho từng công trình và đưa vào mã công trình tương ứng. Nhưng khi kết chuyển chi phí thì phần giá trị 154 lại không được thể hiện. Bên mình làm thiết kế nên chi phí cho từng công trình chỉ có phần lương nhân viên và hiện cũng k có phần chi phí chung nào cần phân bổ.
Giờ mình muốn phần chi phí được hạch toán theo công trình được thể hiện khi nghiệm thu thì phải làm thế nào?

Trương Hạnh

Well-Known Member
View attachment 7379View attachment 7380

Hiện mình đang tính giá thành theo công trình, khi hạch toán khoản tiền lương mình đã tách phần chi phí cho từng công trình và đưa vào mã công trình tương ứng. Nhưng khi kết chuyển chi phí thì phần giá trị 154 lại không được thể hiện. Bên mình làm thiết kế nên chi phí cho từng công trình chỉ có phần lương nhân viên và hiện cũng k có phần chi phí chung nào cần phân bổ.
Giờ mình muốn phần chi phí được hạch toán theo công trình được thể hiện khi nghiệm thu thì phải làm thế nào?
Thưa Quý khách hàng!
Anh/Chị đang tính giá thành theo TT133 hay TT200 ạ? Nếu là TT 133 thì anh/chị tìm đến cột KMCP xem đã chọn mã khoản mục là NCTT chưa ạ
Trân trọng!